aptitude 0.4.x - en to vi translation catalogue (880 entries)

en: Display some available commands at the top of the screen
vi: Hiển thị một số lệnh sẵn sàng tại đầu màn hình.

en: Hide the menubar when it is not being used
vi: Ẩn thanh trình đơn khi không dùng nó.

en: Use a minibuffer-style prompt when possible
vi: Dùng dấu nhắc kiểu đệm tí tị khi có thể

en: Show partial search results (incremental search)
vi: Hiển thị phần kết thúc tìm kiếm (tìm kiếm dần).

en: Closing the last view exits the program
vi: Khi đóng khung xem cuối cùng thì thoát khỏi chương trình.

en: Prompt for confirmation at exit
vi: Nhắc với xác nhận khi thoát.

en: Pause after downloading files
vi: Tạm dùng sau khi tải về tập tin.

en: Never
vi: Không bao giờ

en: When an error occurs
vi: Khi gặp lỗi

en: Always
vi: Luôn luôn

en: Use a 'status-line' download indicator for all downloads
vi: Dùng bộ chỉ báo tải về «dòng trạng thái» mọi khi tải về.

en: Display the extended description area by default
vi: Hiển thị vùng mô tả kéo dài theo mặc định.

en: Advance to the next item after changing the state of a package
vi: Tiếp đến mục kế sau khi thay đổi trạng thái gói tin.

en: Automatically show why packages are broken
vi: Tự động hiển thị lý do gói tin bị ngắt.

en: The default grouping method for package views
vi: Phương pháp xếp nhóm mặc định cho khung xem gói tin.

en: The default display-limit for package views
vi: Giới hạn hiển thị mặc định cho khung xem gói tin.

en: The display format for package views
vi: Khuôn dạng hiển thị cho khung xem gói tin.

en: The display format for the status line
vi: Khuôn dạng hiển thị cho dòng trạng thái.

en: The display format for the header line
vi: Khuôn dạng hiển thị cho dòng đầu trang.

en: Automatically upgrade installed packages
vi: Tự động cập nhật các gói đã cài đặt.

en: Remove obsolete package files after downloading new package lists
vi: Loạị bỏ các tập tin gói cũ sau khi tải về danh sách gói mới.

en: URL to use to download changelogs
vi: Tải về các bản ghi thay đổi (ChangeLog) qua địa chỉ Mạng này.

en: Display a preview of what will be done before doing it
vi: Hiển thị khung xem việc trước khi làm việc ấy.

en: Forget which packages are "new" whenever the package lists are updated
vi: Quên gói nào là «mới» mỗi khi cập nhật danh sách gói tin.

en: Forget which packages are "new" whenever packages are installed or removed
vi: Quên gói nào là «mới» mỗi khi cài đặt hay loại bỏ gói tin.

en: Warn when attempting to perform a privileged action as a non-root user
vi: Cảnh báo khi cố thực hiện việc có quyền chủ khi không phải đăng nhập với quyền chủ.

en: File to log actions into
vi: Ghi các hành động vào tập tin này.

en: Automatically resolve dependencies of a package when it is selected
vi: Tự động quyết định gói đã chọn phụ thuộc vào gói khác nào.

en: Automatically fix broken packages before installing or removing
vi: Tự động sửa gói bị ngắt trước khi cào đặt hay loại bỏ nó.

en: Install Recommended packages automatically
vi: Tự động cài đặt các gói đã khuyến khích.

en: Remove unused packages automatically
vi: Tự động loại bỏ các gói không dùng.

en: Automatically remove unused packages matching this filter
vi: Tự động loại bỏ các gói không dùng mà khớp với bộ lọc này.

en: Ok
vi: Được

en: Cancel
vi: Thôi

en: Internal error: unexpected null solution.
vi: Gặp lỗi nội bộ: giải pháp rỗng bất ngờ.

en: Suggest
vi: Đệ nghị

en: %d installs
vi: %d lần cài

en: 1 install
vi: 1 lần cài

en: %d removals
vi: %d lần loại bỏ

en: 1 removal
vi: 1 lần loại bỏ

en: %d keeps
vi: %d lần giữ

en: 1 keep
vi: 1 lần giữ

en: %d upgrades
vi: %d lần nâng cấp

en: 1 upgrade
vi: 1 lần nâng cấp

en: %d downgrades
vi: %d lần hạ cấp

en: 1 downgrade
vi: 1 lần hạ cấp

en: %s: Examine
vi: %s: Khám xét

en: %s: Apply
vi: %s: Áp dụng

en: %s: Next
vi: %s: Kế

en: %s: Previous
vi: %s: Trước

en: Solution search failed.  %s: try harder
vi: Tìm kiếm giải pháp thất bại. %s: cố tích cực hơn

en: Unable to resolve dependencies.
vi: Không thể tháo gỡ cách phụ thuộc.

en: Note: "%s", providing the virtual package
          "%s", is already installed.
vi: Ghi chú: « %s », nếu gói ảo
          « %s », có phải được cài đặt rồi.

en: Note: "%s", providing the virtual package
          "%s", is already going to be installed.
vi: Ghi chú: « %s », nếu gói ảo
          « %s », có phải sẽ được cài đặt.

en: "%s" exists in the package database, but it is not a
    real package and no package provides it.
vi: « %s » có phải trong cơ sở dữ liệu gói tin, nhưng mà
    nó không phải là gói thật và không có ai bảo quản nó.

en: "%s" is a virtual package provided by:
vi: « %s » là gói ảo được cung cấp bởi:

en: You must choose one to install.
vi: Bạn phải chọn một gói cần cài.

en: Note: selecting "%s" instead of the
          virtual package "%s"
vi: Ghi chú: sẽ lựa chọn « %s » thay thế
          gói ảo « %s »

en: %s is already installed at the requested version (%s)
vi: Đã cài đặt « %s » phiên bản (%s) như yêu cầu rồi.

en: %s is not currently installed, so it will not be reinstalled.
vi: Chưa cài đặt « %s » nên sẽ không cài lại nó.

en: Package %s is not installed, so it will not be removed
vi: Chưa cài đặt gói « %s » nên sẽ không loại bỏ nó.

en: Package %s is not installed, cannot forbid an upgrade
vi: Chưa cài đặt gói « %s » nên không thể cấm cập nhật.

en: Package %s is not upgradable, cannot forbid an upgrade
vi: Không thể cập nhật gói « %s » nên không thể cấm cập nhật.

en: Note: selecting the task "%s: %s" for installation
vi: Ghi chú: hiện thời lựa chọn gói «%s: %s» cần cài đặt.

en: You can only specify a package version with an 'install' command.
vi: Bạn chỉ có thể ghi rõ phiên bản gói khi sử dụng lệnh «install» (cài).

en: You can only specify a package archive with an 'install' command.
vi: Bạn chỉ có thể ghi rõ phiên bản kho gói khi sử dụng lệnh «install» (cài).

en: Couldn't find package "%s", and more than 40
    packages contain "%s" in their name.
vi: Không tìm thấy gói « %s »,
    và hơn 40 gói có tên chứa « %s ».

en: Couldn't find package "%s".  However, the following
    packages contain "%s" in their name:
vi: Không tìm thấy gói « %s ».
    Tuy nhiên, những gói theo đây có tên chứa « %s »:

en: Couldn't find any package whose name or description matched "%s"
vi: Không tìm thấy gói này có tên hay mô tả khớp với « %s ».

en: Couldn't find any package matching "%s", and more than 40
    packages contain "%s" in their description.
vi: Không tìm thấy gói khớp với « %s »,
    và hơn 40 gói có mô tả chứa « %s ».

en: Couldn't find any package matching "%s".  However, the following
    packages contain "%s" in their description:
vi: Không tìm thấy gói khớp với « %s »,
    Tuy nhiên, những gói theo đây có mô tả chứa « %s ».

en: Bad action character '%c'
vi: Ký tự hành động sai «%c»

en: Can't execute sensible-pager, is this a working Debian system?
vi: Không thể thực hiện tiến trình «sensible-pager»: hệ thống này có kiểu Debian hoặt động phải không?

en: %s is not an official Debian package, cannot display its changelog.
vi: %s không phải là gói Debian chính thức nên không thể hiển thị bản ghi các thay đổi nó.

en: Couldn't find a changelog for %s
vi: Không tìm thấy bản ghi các thay đổi cho « %s ».

en: Would free %sB of disk space
vi: Sẽ giải phóng %sB thêm chỗ trên đĩa.

en: Freed %sB of disk space
vi: Đã giải phóng %sB thêm chỗ trên đĩa.

en: Invalid operation %s
vi: Thao tác không hợp lệ « %s ».

en: Unexpected pattern argument following "keep-all"
vi: Gặp mẫu bất ngờ theo « keep-all » (giữ hết).

en: Abort.
vi: Hủy bỏ.

en: download: you must specify at least one package to download
vi: tải về: bạn phải ghi rõ ít nhất một gói cần tải về.

en: Couldn't read source list
vi: Không thể đọc danh sách nguồn.

en: Can't find a package named "%s"
vi: Không tìm thấy gói có tên « %s ».

en: No downloadable files for %s version %s; perhaps it is a local or obsolete package?
vi: Không có tập tin có thể tải về cho trình %s phiên bản %s; có lẽ gói ấy là cục bộ hay cũ.

en: Would forget what packages are new
vi: Nên sẽ quên gói nào là mới.

en: There are no Easter Eggs in this program.
vi: Không có quả trứng Phục sinh trong chương trình này.

en: There really are no Easter Eggs in this program.
vi: Thật sự không có quả trứng Phục sinh nào trong chương trình này.

en: Didn't I already tell you that there are no Easter Eggs in this program?
vi: Tôi đã báo bạn biết không có quả trứng Phục sinh trong chương trình này phải không?

en: Stop it!
vi: Thôi đừng!

en: Okay, okay, if I give you an Easter Egg, will you go away?
vi: Bạn ạ, nếu tôi cho bạn một quả trứng Phục sinh thì bạn đi đâu không?

en: All right, you win.
vi: Bạn ạ, bạn thắng rồi.

en: Happy?
vi: Bạn có vui vẻ chưa?

en: What is it?  It's an elephant being eaten by a snake, of course.
vi: Cái này là gì, hả bạn? Nó là một con voi do con rắn ăn, tất nhiên.

en: Couldn't read list of sources
vi: Không thể đọc danh sách nguồn.

en: but %s is to be installed.
vi: nhưng mà %s cần cài.

en: but %s is installed and it is kept back.
vi: nhưng mà đã cài đặt %s và sẽ giữ lại nó.

en: but %s is installed.
vi: nhưng mà đã cai đặt %s rồi.

en: but it is not installable
vi: nhưng mà không thể càì nó.

en:  which is a virtual package.
vi:  mà là gói ảo.

en:  or
vi:  hay

en: The following packages are BROKEN:
vi: Theo đây có những gói bị HỎNG:

en: The following packages are unused and will be REMOVED:
vi: Theo đây có những gói không dùng nên sẽ bị LOẠI BỎ:

en: The following packages have been automatically kept back:
vi: Theo đây có những gói đã giữ lại tự động:

en: The following NEW packages will be automatically installed:
vi: Theo đây có những gói MỚI sẽ được cài tự động:

en: The following packages will be automatically REMOVED:
vi: Theo đây có những gói sẽ bị LOẠI BỎ tự động:

en: The following packages will be DOWNGRADED:
vi: Theo đây có những gói sẽ bị HẠ CẤP:

en: The following packages have been kept back:
vi: Theo đây có những gói đã giữ lại:

en: The following packages will be REINSTALLED:
vi: Theo đây có những gói sẽ được CÀI LẠI:

en: The following NEW packages will be installed:
vi: Theo đây có những gói MỚI sẽ được cài:

en: The following packages will be REMOVED:
vi: Theo đây có những gói sẽ bị LOẠI BỎ:

en: The following packages will be upgraded:
vi: Theo đây có những gói sẽ được cập nhật:

en: The following ESSENTIAL packages will be REMOVED!
vi: Theo đây có những gói CHỦ YẾU sẽ bị LOẠI BỎ:

en: The following ESSENTIAL packages will be BROKEN by this action:
vi: Theo đây có những gói CHỦ YẾU sẽ bị NGẮT bởi hành động này:

en: WARNING: Performing this action will probably cause your system to break!
             Do NOT continue unless you know EXACTLY what you are doing!
vi: CẢNH BÁO: khi thực hiện hành động này thì rất có thể sẽ ngắt hệ thống bạn.
    ĐỪNG tiếp tục, trừ khi bạn biết làm như thế một cách CHÍNH XÁC.

en: I am aware that this is a very bad idea
vi: Tôi hiểu rằng làm như thế là ý kiến xấu lắm.

en: To continue, type the phrase "%s":
vi: Để tiếp tục thì hãy gõ cụm từ « %s »:

en: WARNING: untrusted versions of the following packages will be installed!
    
    Untrusted packages could compromise your system's security.
    You should only proceed with the installation if you are certain that
    this is what you want to do.
vi: CẢNH BÁO: sẽ cài phiên bản không đáng tin của những gói theo đây.
    
    Gói không tin có thể hại thậm bảo mật của hệ thống bạn.
    Bạn chỉ nên tiếp tục cài nếu có chắc muốn làm như thế.

en: Yes
vi: Có

en: No
vi: Không

en: Do you want to ignore this warning and proceed anyway?
vi: Bạn có muốn bỏ qua cảnh báo này và tiếp tục bằng mọi giá sao?

en: To continue, enter "%s"; to abort, enter "%s":
vi: Để tiếp tục thì hãy gõ « %s »; còn để hủy bỏ thì hãy gõ « %s »:

en: Unrecognized input.  Enter either "%s" or "%s".
vi: Không nhận biết dữ liệu gõ. Hãy gõ hoặc « %s » hoặc « %s ».

en: The following packages are RECOMMENDED but will NOT be installed:
vi: Theo đây có những gói đã KHUYẾN KHÍCH nhưng mà sẽ KHÔNG được cài:

en: The following packages are SUGGESTED but will NOT be installed:
vi: Theo đây có những gói đã ĐỀ NGHỊ nhưng mà sẽ KHÔNG được cài:

en: No packages will be installed, upgraded, or removed.
vi: Sẽ không cài, cập nhật hoặc loại bỏ gói nào.

en: %lu packages upgraded, %lu newly installed,
vi: Mới cập nhật %lu gói và cài đặt %lu lần thứ nhất rồi.

en: %lu reinstalled,
vi: Cài đặt lại %lu gói rồi.

en: %lu downgraded,
vi: Hạ cấp %lu gói rồi.

en: %lu to remove and %lu not upgraded.
vi: Có %lu gói cần loại bỏ, và chưa cập nhật %lu gói.

en: Need to get %sB/%sB of archives.
vi: Cần phảỉ gọi %sB/%sB kho.

en: Need to get %sB of archives.
vi: Cần phảỉ gọi %sB kho.

en: After unpacking %sB will be used.
vi: Sau khi giải nén thì sẽ dùng %sB.

en: After unpacking %sB will be freed.
vi: Sau khi giải nén thì sẽ giải phóng %sB thêm.

en: No packages to show -- enter the package names on the line after 'i'.
vi: Không có gói nào cần hiển thị: bạn hãy gõ các tên gói vào dòng sau 'i'.

en: Press Return to continue.
vi: Hãy bấm phím Return để tiếp tục.

en: No packages found -- enter the package names on the line after 'c'.
vi: Không tìm thấy gói nào: bạn hãy gõ các tên gói vào dòng sau 'c'.

en: Press Return to continue
vi: Hãy bấm phím Return để tiếp tục.

en: continue with the installation
vi: tiếp tục cài đặt

en: abort and quit
vi: hủy bỏ rồi thoát

en: show information about one or more packages; the package names should follow the 'i'
vi: hiển thị thông tin về một hay nhiều gói tin; tên các gói tin nên theo chữ «i».

en: show the Debian changelogs of one or more packages; the package names should follow the 'c'
vi: hiển thị bản ghi sửa đổi Debian của một hay nhiều gói tin; tên các gói tin nên theo chữ «c».

en: toggle the display of dependency information
vi: bật/tắt hiển thị thông tin cách phụ thuộc

en: toggle the display of changes in package sizes
vi: bật/tắt hiển thị thay đổi kích thước gói tin

en: toggle the display of version numbers
vi: bật/tắt hiển thị số thứ tự phiên bản

en: enter the full visual interface
vi: vào toàn giao diện trực quan

en: You may also specify modification to the actions which will be taken.  To do so, type an action character followed by one or more package names (or patterns).  The action will be applied to all the packages that you list.  The following actions are available:
vi: Bạn cũng có thể ghi rõ cách sửa đổi những hành động sẽ thực hiện. Để làm như thế, hãy gõ một ký tự hành động, với một hay nhiều tên gói tin (hay mẫu) theo sau. Sẽ áp dụng hành động ấy vào mọi gói tin có trong danh sách ấy. Có thể sử dụng những hành động này:

en: '+' to install packages
vi: «+» (dấu cộng) để cài đặt gói tin

en: '+M' to install packages and immediately flag them as automatically installed
vi: «+M» để cài đặt gói tin và ngay đánh dấu mỗi điều đã được cài tự động

en: '-' to remove packages
vi: «-» (dấu trừ) để loại bỏ gói tin

en: '_' to purge packages
vi: «_» (dấu gạch dưới) để tẩy gói tin

en: '=' to place packages on hold
vi: «=» (dấu bằng) để giữ lại gói tin

en: ':' to keep packages in their current state without placing them on hold
vi: «:» (dấu hai chấm) giữ các gói tin ấy trong tính trạng hiện thời, không lập tính trạng «giữ lại»

en: '&M' to mark packages as automatically installed
vi: «&M» để đánh dấu mỗi gói tin đã được cài đặt tự động

en: '&m' to mark packages as manually installed
vi: «&m» để đánh dấu mỗi gói tin đã được cài đặt thủ công

en: Commands:
vi: Lệnh:

en: Do you want to continue? [Y/n/?]
vi: Bạn có muốn tiếp tục chứ? [Y/n : Có/không]

en: 
    Dependency information will be shown.
vi: 
    Sẽ hiển thị thông tin về cách phụ thuộc.

en: 
    Dependency information will not be shown.
vi: 
    Sẽ không hiển thị thông tin về cách phụ thuộc.

en: 
    Versions will be shown.
vi: 
    Sẽ hiển thị số phiên bản.

en: 
    Versions will not be shown.
vi: 
    Sẽ không hiển thị số phiên bản.

en: 
    Size changes will be shown.
vi: 
    Sẽ hiển thị cách thay đổi cỡ.

en: 
    Size changes will not be shown.
vi: 
    Sẽ không hiển thị cách thay đổi cỡ.

en: Invalid response.  Please enter a valid command or '?' for help.
vi: Cách trả lời không hợp lệ. Hãy gõ lệnh hợp lệ hay lệnh «?» để xem trợ giúp.

en: accept the proposed changes
vi: chấp nhận các thay đổi được đệ nghị

en: reject the proposed changes and search for another solution
vi: từ chối các thay đổi được đệ nghị, và tìm kiếm một giải pháp khác

en: give up and quit the program
vi: hủy bỏ rồi thoát khỏi chương trình

en: move to the next solution
vi: tiếp tục đến giải pháp kế

en: move to the previous solution
vi: trở về giải pháp trước

en: adjust the state of the listed packages, where ACTION is one of:
vi: điều chỉnh tính trạng của các gói tin, mà HÀNH ĐỘNG là một điều của những điều theo đậy:

en: Adjustments will cause the current solution to be discarded and recalculated as necessary.
vi: Điều chỉnh sẽ hủy bỏ giải pháp hiện thời, và tính lại nó khi cần thiết.

en: The following actions will resolve these dependencies:
vi: Theo đây có một số hành động sẽ tháo gỡ những cách phụ thuộc này:

en: Accept this solution? [Y/n/q/?]
vi: Chấp nhận giải pháp này không? [Y] có, [n] không, [q] hỏi, [?] trợ giúp

en: Abandoning all efforts to resolve these dependencies.
vi: Hiện thời hủy bỏ cố tháo gỡ những cách phục thuộc này.

en: The following commands are available:
vi: Theo đây có những lệnh sẵn sàng hiện có:

en: File to write resolver state to:
vi: Ghi tính trạng tháo gỡ vào tập tin này:

en: Unable to open %s for writing
vi: Không thể mở %s để ghi.

en: Error writing resolver state to %s
vi: Gặp lỗi khi ghi tính trạng bộ tháo gỡ vào %s

en: Resolver state successfully written!
vi: Tính trạng bộ tháo gỡ đã được ghi thành công.

en: Invalid response; please enter one of the following commands:
vi: Đáp ứng không hợp lệ: hãy gõ một của những lệnh theo đây:

en: No solution found within the allotted time.  Try harder? [Y/n]
vi: Không tìm giải pháp trong thời gian được gán. Cố tích cực hơn không? [Y] có, [n] không

en: Invalid response; please enter 'y' or 'n'.
vi: Đáp ứng không hợp lệ: hãy gõ «y» (có) hay «n» (không).

en: Unable to resolve dependencies!  Giving up...
vi: Không thể tháo gỡ cách phụ thuộc. Hủy bỏ...

en: No more solutions.
vi: Không có giải pháp nữa.

en: iconv of %s failed.
vi: việc iconv « %s » bị lỗi.

en: search: You must provide at least one search term
vi: tìm kiếm: bạn phải gõ ít nhất một từ tìm kiếm.

en: The following packages have unmet dependencies:
vi: Theo đây có một số gói phụ thuộc vào phần mềm chưa cài:

en: <NULL>
vi: <RỖNG>

en: not installed
vi: chưa cài đặt

en: unpacked
vi: giải nén rồi

en: partially configured
vi: cấu hinh một cách bộ phân

en: partially installed
vi: cài một cách bộ phân

en: not installed (configuration files remain)
vi: chưa cài (các tập tin cấu hình còn lại)

en: installed
vi: cài đặt rồi

en: not a real package
vi: không phải là gói thật

en:  [held]
vi:  [đã giữ lại]

en: %s; version %s will be installed
vi: %s; sẽ cài phiên bản %s

en: %s; version %s will be installed automatically
vi: %s; sẽ tự động cài phiên bản %s

en: %s; will be purged
vi: %s; sẽ bị tẩy

en: %s; will be purged because nothing depends on it
vi: %s; sẽ bị tẩy vì không có gì phụ thuộc vào nó.

en: %s; will be removed because nothing depends on it
vi: %s; sẽ bị loại bỏ vì không có gì phụ thuộc vào nó

en: %s; will be removed
vi: %s; sẽ bị loại bỏ

en: %s%s; will be downgraded [%s -> %s]
vi: %s%s; sẽ bị hạ cấp [%s -> %s]

en: %s%s; will be upgraded [%s -> %s]
vi: %s%s; sẽ được cập nhật [%s -> %s]

en: Package:
vi: Gói:

en: State
vi: Tính trạng

en: Provided by
vi: Cung cấp bởi

en: Essential:
vi: Chủ yếu:

en: yes
vi: có

en: New
vi: Mới

en: Forbidden version
vi: Phiên bản bị cấm

en: Automatically installed
vi: Tự động cài đặt

en: no
vi: không

en: Version:
vi: Phiên bản:

en: Priority:
vi: Ưu tiên:

en: N/A
vi: K0 có

en: Section:
vi: Phần:

en: Maintainer:
vi: Bảo quản trị:

en: Uncompressed Size:
vi: Cỡ đã giải nén:

en: Architecture:
vi: Kiến trúc:

en: Compressed Size:
vi: Cỡ đã nén:

en: Filename:
vi: Tên tập tin:

en: Archive
vi: Kho

en: Depends
vi: Phụ thuộc

en: PreDepends
vi: Phụ thuộc trước

en: Recommends
vi: Khuyến khích

en: Suggests
vi: Đệ nghị

en: Conflicts
vi: Xung đột

en: Replaces
vi: Thay thế

en: Obsoletes
vi: Làm cho cũ

en: Provides
vi: Cung cấp

en: Description:
vi: Mô tả:

en: Would download/install/remove packages.
vi: Sẽ tải về / cài / loại bỏ gói.

en: Internal Error, Ordering didn't finish
vi: Gặp lỗi nội bộ vì chưa sắp xếp xong

en: E: The update command takes no arguments
vi: E: lệnh cập nhật không chấp nhận đối số

en: No candidate version found for %s
vi: Không tìm thấy phiên bản ứng cử cho %s

en: Unable to find an archive "%s" for the package "%s"
vi: Không tìm thấy kho « %s » cho gói « %s »

en: Unable to find a version "%s" for the package "%s"
vi: Không tìm thấy phiên bản « %s » cho gói « %s »

en: Internal error: invalid value %i passed to cmdline_find_ver!
vi: Gặp lỗi nội bộ: giá trị không hợp lệ %i đưọc gởi cho «cmdline_find_ver» (dòng lệnh tìm phiên bản).

en: You cannot specify both an archive and a version for a package
vi: Không thể ghi rõ cả hai kho và phiên bản đều cho gói.

en: UNSATISFIED
vi: CÒN NGỜ

en: UNAVAILABLE
vi: KHÔNG CÓ

en: Tags
vi: Thẻ

en: Please insert the disc labeled "%s" into the drive "%s"
vi: Hãy nạp đĩa có nhãn « %s » vào ổ « %s ».

en: Hit
vi: Lần ghé

en: Downloading
vi: Tải về

en: Got
vi: Gọi rồi

en: Downloading...
vi: Tải về...

en: Couldn't read list of package sources
vi: Không thể đọc danh sách nguồn gói.

en: Couldn't lock list directory..are you root?
vi: Không thể khóa thư mục danh sách...bạn có đăng nhập như là người chủ chưa?

en: Updating package lists
vi: Cập nhật danh sách gói...

en: View the progress of the package list update
vi: Xem tiến hành khi cập nhật danh sách gói

en: List Update
vi: Cập nhật danh sách

en: Couldn't clean out list directories
vi: Không thể xóa các thư mục danh sách.

en: Deleting obsolete downloaded files
vi: Xóa bỏ các tập tin cũ đã tải về...

en: Deleting obsolete downloaded files
vi: Xóa bỏ các tập tin cũ đã tải về...

en: Unable to open %s to log actions
vi: Không thể mở %s cần ghi lưu hành động.

en: log report
vi: thông báo ghi lưu

en: IMPORTANT: this log only lists intended actions; actions which fail due to
    dpkg problems may not be completed.
vi: QUAN TRỌNG: bản ghi này chỉ liệt kê các hành động đã định; có lẽ sẽ không thực hiện xong các hành động không hoặt động vì gặp lỗi dpkg.

en: Will install %li packages, and remove %li packages.
vi: Sẽ cài %li gói, và loại bỏ %li gói.

en: %sB of disk space will be used
vi: Sẽ dùng %sB sức chứa đĩa.

en: %sB of disk space will be freed
vi: Sẽ giải phóng thêm %sB sức chứa đĩa.

en: [UPGRADE] %s %s -> %s
vi: [CẬP NHẬT] %s %s -> %s

en: [DOWNGRADE] %s %s -> %s
vi: [HẠ CẤP] %s %s -> %s

en: REMOVE
vi: LOẠI BỎ

en: INSTALL
vi: CÀI

en: REINSTALL
vi: CÀI LẠI

en: HOLD
vi: GIỮ LẠI

en: BROKEN
vi: BỊ HỎNG

en: REMOVE, NOT USED
vi: LOẠI VÌ KHÔNG DÙNG

en: REMOVE, DEPENDENCIES
vi: LOẠI BỎ VI CÁCH PHỤ THUỘC

en: INSTALL, DEPENDENCIES
vi: CÀI VÌ CÁCH PHỤ THUỘC

en: HOLD, DEPENDENCIES
vi: GIỮ LẠI VI CÁCH PHỤ THUỘC

en: ===============================================================================
    
    Log complete.
vi: ┉┉┉┉┉┉┉┉┉┉┉┉┉┉┉┉┉┉┉┉┉┉┉┉┉┉┉┉┉┉┉┉┉┉┉┉┉┉┉┉┉┉┉┉┉┉┉┉┉┉┉┉┉┉┉┉┉┉┉┉┉┉┉
    
    Bản ghi hoàn tất.

en: Downloading packages
vi: Tài về gói...

en: View the progress of the package download
vi: Xem cách tiến hành tải về gói.

en: Package Download
vi: Tải gói tin về

en: Internal error: couldn't generate list of packages to download
vi: Gặp lỗi nội bộ: không thể tạo ra danh sách các gói cần tải về.

en: Unable to correct for unavailable packages
vi: Không thể sửa với các gói không công bố.

en: Ack!  Something bad happened while installing packages.  Trying to recover:
vi: Aiie, có gì đó xấu trong khi cài gói. Thử phục hồi...

en: Press return to continue.
vi: Hãy bấm phím Return để tiếp tục.

en: Could not regain the system lock!  (Perhaps another apt or dpkg is running?)
vi: Không thể gọi lại khóa hệ thống. Có lẽ một trình apt hay dpkg khác có chạy không?)

en:  [Working]
vi:  [Hoạt động]

en: [Hit]
vi: [Lần ghé]

en: [Downloaded]
vi: [Tải về rồi]

en: Downloaded %sB in %s (%sB/s).
vi: Tải về %sB mất %s (%sB/s) rồi.

en: %n%nSome files were not downloaded successfully.
vi: %n%nChưa tải một số tập tin về được.

en: Continue
vi: Tiếp tục

en: Total Progress:
vi: Tổng tiến hành:

en:  [ %i%% ] (%sB/s, %s remaining)
vi:  [ %i%% ] (%sB/s, %s còn lại)

en:  [ %i%% ] (stalled)
vi:  [ %i%% ] (bị ngừng chạy)

en: Abort
vi: Hủy bỏ

en: [IGNORED]
vi: [BỊ BỎ QUA]

en: [ERROR]
vi: [LỖI]

en: Downloaded %sB in %ss (%sB/s).
vi: Tải về %sB mất %ss (%sB/s) rồi.

en: No hierarchy information to edit
vi: Không có thông tin cây nào cần sửa đổi.

en: Couldn't open for writing
vi: Không thể mở để ghi.

en: Get:
vi: Gọi:

en: Ign
vi: Bỏq

en: Err
vi: Lỗi

en: Fetched %sB in %s (%sB/s)
vi: Gọi %sB mất %s (%sB/s) rồi.

en: Media Change: Please insert the disc labeled '%s' in the drive '%s' and press enter
vi: Thay đổi phương tiện: hãy nạp đĩa có nhan « %s » vào ổ « %s » và bấm phím Enter.

en: Can't open Aptitude extended state file
vi: Không thể mở tập tin tính trạng kéo dài Aptitude.

en: Reading extended state information
vi: Đang đọc thông tin tính trạng kéo dài.

en: Initializing package states
vi: Đang khởi động tính trạng của các gói.

en: Cannot open Aptitude state file
vi: Không thể mở tập tin tính trạng Aptitude.

en: Writing extended state information
vi: Đang ghi thông tin tính trạng kéo dài.

en: Internal buffer overflow on package "%s" while writing state file
vi: Bộ đệm nội bộ bị tràn trên gói « %s » trong khi ghi tâp tin tính trạng.

en: Couldn't write state file
vi: Không thể ghi tâp tin tính trạng.

en: Error writing state file
vi: Gặp lỗi khi tâp tin tính trạng.

en: couldn't replace old state file
vi: không thể thay thế tâp tin tính trạng cũ.

en: Unable to correct dependencies, some packages cannot be installed
vi: Không thể sửa cách phụ thuộc vì không thể cài một số gói.

en: The list of sources could not be read.
vi: Không thể đọc danh sách nguồn.

en: The package lists or status file could not be parsed or opened.
vi: Không thể phân tách hay mở danh sách hay tâp tin trạng thái.

en: You may want to update the package lists to correct these missing files
vi: Có lẽ bạn muốn cập nhật danh sách gói để sửa trường hợp có những tập tin này còn thiếu.

en: Unable to replace %s with new configuration file
vi: Không thể thay thế %s bằng tập tin cấu hình mới.

en: Could not lock the cache file.  Opening in read-only mode; any changes you make to the states of packages will NOT be preserved!
vi: Không thể khóa tập tin bộ nhớ tạm. Như thế thì sẽ mở nó trong chế độ chỉ-đọc: nếu bạn thay đổi tính trạng của gói tin nào, các thay đổi sẽ bị mất.

en: Automatically Installed
vi: Tự động cài đặt

en: Broken
vi: Bị ngắt

en: Unchanged
vi: Chưa đổi

en: Remove [unused]
vi: Bỏ (chưa dùng)

en: Hold [auto]
vi: Giữ lại (tự động)

en: Install [auto]
vi: Cài (tự động)

en: Remove [auto]
vi: Bỏ (tự động)

en: Downgrade
vi: Hạ cấp

en: Hold
vi: Giữ lại

en: Reinstall
vi: Cài lại

en: Install
vi: Cài

en: Remove
vi: Bỏ

en: Upgrade
vi: Nâng cấp

en: Keep
vi: Giữ

en: Virtual
vi: Ảo

en: Installed
vi: Cài rồi

en: Essential
vi: Chủ yếu

en: Config Files Remain
vi: Tập tin cấu hình còn lại

en: Garbage
vi: Rác

en: No reverse dependencies
vi: Không có cách phụ thuộc ngược.

en: New Package
vi: Gói mới

en: Upgradable
vi: Có thể nâng cấp

en: Unterminated literal string after %s
vi: Có chuỗi nghĩa chữ chưa kết thức sau « %s ».

en: Unmatched '('
vi: Chưa khớp ký tự « ( ».

en: Unknown dependency type: %s
vi: Không biết kiểu cách phụ thuộc: %s

en: Unknown action type: %s
vi: Không biểu kiểu hành động: %s

en: Unknown priority %s
vi: Không biết ưu tiên %s

en: Unknown pattern type: %c
vi: Không biết kiểu mẫu: %c

en: Can't search for ""
vi: Không thể tìm kiếm «  ».

en: Unexpected empty expression
vi: Biểu thức rỗng bất ngờ

en: Badly formed expression
vi: Biểu thức dạng sai

en: Unexpected ')'
vi: Ký tự « ) » bất ngờ

en: I wasn't able to locate a file for the %s package. This might mean you need to manually fix this package. (due to missing arch)
vi: Không tìm thấy tập tin liên quan đến gói %s. Có lẽ bạn cần phải tự sửa gói này, do thiếu kiến trúc.

en: The package index files are corrupted. No Filename: field for package %s.
vi: Các tập tin mục lục của gói ấy bị hỏng. Không có trường Filename: (Tên tập tin:) cho gói %s.

en: Can't get value of $HOME, using TMPDIR (insecure)
vi: Không thể gói giá trị của «$HOME» (thư mục chính) dùng «TMPDIR» (thư mục tạm), cách không bảo mật.

en: ChangeLog of %s
vi: Bản ghi đổi của « %s ».

en: Warning: group %s is involved in a cycle
vi: Cảnh báo: nhóm « %s » bị lặp.

en: Cannot open package hierarchy file %s
vi: Không thể mở tập tin cây gói « %s ».

en: Global block encountered after first record, ignoring
vi: Gặp khối toàn cục sau mục ghi thứ nhật nên bỏ qua nó.

en: Bad record encountered (no Package or Group entry), skipping
vi: Gặp mục ghi sai (không có mục Gói hay Nhóm) nên bỏ qua nó.

en: Bad record encountered (Package=%s, Group=%s), skipping
vi: Gặp mục ghi sai (Gói=%s, Nhóm+%s) nên bỏ qua nó.

en: Multiple descriptions found for group %s, ignoring one
vi: Gặp nhiều mô tả cho nhóm %s nên bỏ qua một điều.

en: Unable to open /usr/share/tasksel/debian-tasks.desc
vi: Không thể mở tập tin «/usr/share/tasksel/debian-tasks.desc».

en: Reading task descriptions
vi: Đang đọc mô tả tác vụ.

en: Unrecognized color name "%s"
vi: Tên màu không nhận ra « %s ».

en: Unrecognized attribute name "%s"
vi: Tên thuộc tính không nhận ra « %s ».

en: Invalid entry in style definition group: "%s"
vi: Mục nhập không hợp lệ trong nhóm định nghĩa kiểu dạng: « %s »

en: Invalid tagless entry in style definition group: "%s"
vi: Mục nhập không có thẻ không hợp lệ trong nhóm định nghĩa kiểu dạng: « %s »

en: Unknown style attribute %s
vi: Không biểu thuộc tính kiểu dạng: « %s »

en: Invalid entry in keybinding group: "%s"
vi: Mục ghi không hợp lệ trong nhóm đóng kết phím: « %s »

en: Ignoring invalid keybinding "%s" -> "%s"
vi: Bỏ qua điều đóng kết phím « %s » → « %s »

en: Expected policy identifier, got '%c'
vi: Ngờ dấu nhận diện chính sách còn nhận « %c ».

en: Expected ',' or '(', got '%c'
vi: Ngờ dấu phẩy « , » hoặc ngoặc mở « ( » còn nhận « %c ».

en: Unknown grouping policy "%s"
vi: Không biết chính sách nhóm lại « %s ».

en: Terminal policy "%s" should be the last policy in the list
vi: Chính sách kết thức « %s » nên là chính sách cuối cùng trong danh sách.

en: Bad section name '%s' (use 'none', 'topdir', or 'subdir')
vi: Tên phần sai « %s » — hãy dùng « none » (không có), « topdir » (thư mục đầu) hay « subdir » (thư mục con).

en: Bad passthrough setting '%s' (use 'passthrough' or 'nopassthrough')
vi: Cách thiết lập kiểu passthrough (đi qua) sai « %s » — hãy dùng «passthrough» (cho phép đi qua) hay «nopassthrough» (không cho phép đi qua).

en: Too many arguments to by-section grouping policy
vi: Quá nhiều đối số với chính sách nhóm lại theo phần.

en: By-status grouping policies take no arguments
vi: Chính sách nhóm lại theo trạng thái không chấp nhận đối số.

en: Unable to parse pattern at '%s'
vi: Không thể phân tách mẫu tại « %s ».

en: Exactly one filter must be provided as an argument to a filter policy
vi: Phải cung cấp chính xác một bộ lọc là đối số với chính sách bộ lọc.

en: By-mode grouping policies take no arguments
vi: Chính sách nhóm lại theo chế độ không chấp nhận đối số.

en: First-character grouping policies take no arguments
vi: Chính sách nhóm lại theo ký tự thứ nhất không chấp nhận đối số.

en: Version-generating grouping policies take no arguments
vi: Chính sách nhóm lại tạo ra phiên bản không chấp nhận đối số.

en: Dep-generating grouping policies take no arguments
vi: Chính sách nhóm lại tạo ra cách phụ thuộc không chấp nhận đối số.

en: By-priority grouping policies take no arguments
vi: Chính sách nhóm lại theo ưu tiên không chấp nhận đối số.

en: Task grouping policies take no arguments
vi: Chính sách nhóm lại theo tác vụ không chấp nhận đối số.

en: Expected no more than one argument to a tag grouping policy
vi: Không ngờ hơn một đối số ví chính sách nhóm lại thẻ.

en: Expected '(' after 'pattern'
vi: Ngờ ngoặc mở « ( » sau « mẫu ».

en: Missing arguments to 'pattern'
vi: Thiếu đối số với « mẫu ».

en: Unable to parse pattern after "%s"
vi: Không thể phân tách mẫu sau « %s ».

en: Unexpectedly empty tree title after "%s"
vi: Tiêu đề cây rỗng bất ngờ sau « %s ».

en: Unmatched '(' in pattern grouping policy
vi: Chưa khớp ngoạc mở « ( » trong chính sách nhóm lại mẫu.

en: Couldn't parse layout: No column format specified for static item
vi: Không thể phân tách bố trí: chưa ghi rõ dạng thức cột cho mục tĩnh.

en: Couldn't parse layout: encoding error in column descriptor
vi: Không thể phân tách bố trí: gặp lỗi biên mã trong bô mô tả cột.

en: Couldn't parse layout: unknown view item type "%s"
vi: Không thể phân tách bố trí: không biết kiểu mục xem « %s ».

en: Couldn't parse layout: no row number specified
vi: Không thể phân tách bố trí: chưa ghi rõ số hàng.

en: Couldn't parse layout: no width specified
vi: Không thể phân tách bố trí: chưa ghi rõ độ rộng hàng.

en: Couldn't parse layout: no height specified
vi: Không thể phân tách bố trí: chưa ghi rõ độ cao.

en: Unknown alignment type '%s'
vi: Không biết kiểu canh lề « %s ».

en: By-name sorting policies take no arguments
vi: Chính sách sắp xếp theo tên không chấp nhận đối số.

en: By-installed size sorting policies take no arguments
vi: Chính sách sắp xếp theo cỡ sau cài không chấp nhận đối số.

en: By-priority sorting policies take no arguments
vi: Chính sách sắp xếp theo ưu tiên không chấp nhận đối số.

en: Invalid zero-length sorting policy name
vi: Tên chính sách sắp xếp theo độ dài bằng không mà không hợp lệ.

en: Unmatched '(' in sorting policy description
vi: Chưa khớp «(» trong mô tả chính xác sắp xếp.

en: Invalid sorting policy type '%s'
vi: Kiểu chính sách sắp xếp không hợp lệ « %s ».

en: Can't decode multibyte string after "%ls"
vi: Không thể giải mã chuỗi đa byte sau «%ls».

en: Can't decode wide-character string after "%s"
vi: Không thể giải mã chuỗi ký tự rộng sau « %s ».

en: %s %s compiled at %s %s
vi: Đã biên dịch %s phiên bản %s vào ngày %s lúc %s

en: Compiler: g++ %s
vi: Trình biên dịch: g++ %s

en: 
    NCurses version: %s
vi: 
    NCurses phiên bản: %s

en: 
    Curses version: %s
vi: 
    Curses phiên bản: %s

en: libsigc++ version: %s
vi: libsigc++ phiên bản: %s

en: Usage: aptitude [-S fname] [-u|-i]
vi: Cách sử dụng: aptitude [-S tên_tập_tin] [-u|-i]

en:        aptitude [options] <action> ...
vi:        aptitude [tùy_chọn] <hành_động> ...

en:   Actions (if none is specified, aptitude will enter interactive mode):
vi:   Hành động (nếu chưa ghi rõ điều nào thì trình aptitude sẽ vào chế đệ tác tương):

en:  install      - Install/upgrade packages
vi:  install      • _cài_ / cập nhật gói

en:  remove       - Remove packages
vi:  remove       • _Loại bỏ_ gói

en:  purge        - Remove packages and their configuration files
vi:  purge        • Loại bỏ gói với các tập tin cấu hình (_tẩy_)

en:  hold         - Place packages on hold
vi:  hold         • Giữ lại gói (_cầm_)

en:  unhold       - Cancel a hold command for a package
vi:  unhold       • Thôi lệnh «giữ lại» cho gói ấy (_bỏ cầm)_

en:  markauto     - Mark packages as having been automatically installed
vi:  markauto     • _Đánh dấu_ gói như là được cài đặt _tự động_

en:  unmarkauto   - Mark packages as having been manually installed
vi:  unmarkauto   	• Đánh dấu gói như là được cài đặt thủ công (_bỏ dấu tự đông_)

en:  forbid-version - Forbid aptitude from upgrading to a specific package version.
vi:  forbid-version 	• _Cấm_ trình aptitude cập nhật lên một _phiên bản_ gói nào đó.

en:  update       - Download lists of new/upgradable packages
vi:  update       • Tải về danh sách gói mới / có thê _cập nhật_

en:  upgrade      - Perform a safe upgrade
vi:  upgrade      • _Cập nhật_ một cach an toàn

en:  dist-upgrade - Perform an upgrade, possibly installing and removing packages
vi:  dist-upgrade 	• _Cập nhật_, có thể sẽ cài và loại bỏ một số gói. (_phân phát_)

en:  forget-new   - Forget what packages are "new"
vi:  forget-new   		• _Quên_ gói nào là _«mới»_

en:  search       - Search for a package by name and/or expression
vi:  search       • _Tìm kiếm_ gói theo tên và/hay biểu thức

en:  show         - Display detailed information about a package
vi:  show         • _Hiển thị_ thông tin chi tiết về gói

en:  clean        - Erase downloaded package files
vi:  clean        • _Xóa_ bỏ mọi tập tin gói đã tải về

en:  autoclean    - Erase old downloaded package files
vi:  autoclean    • _Xóa_ bỏ mọi tập tin goi cũ đã tải về (_tự động_)

en:  changelog    - View a package's changelog
vi:  changelog    • Xem _bản ghi các thay đổi_  gói

en:  download     - Download the .deb file for a package
vi:  download     • _Tải về_ tập tin loại .deb cho gói

en:   Options:
vi:   Tùy chọn:

en:  -h             This help text
vi:  -h             _Trợ giúp_ này

en:  -s             Simulate actions, but do not actually perform them.
vi:  -s             _Giả cách_ hành động còn chưa thực hiện nó.

en:  -d             Only download packages, do not install or remove anything.
vi:  -d             Chỉ _tải về_ gói, chưa cài hay loại bỏ gì.

en:  -P             Always prompt for confirmation or actions
vi:  -P             Luôn luôn _nhắc_ với sự xác nhận hay hành động

en:  -y             Assume that the answer to simple yes/no questions is 'yes'
vi:  -y             Giả sử trả lời câu hỏi kiểu có / không đơn giản thì là Có (_yes_)

en:  -F format      Specify a format for displaying search results; see the manual
vi:  -F format      Ghi rõ _dang thức_ hiển thị kết quả tìm kiếm; hãy xem tập tin hướng dẫn.

en:  -O order       Specify how search results should be sorted; see the manual
vi:  -O order       Ghi rõ cách sắp xếp kết quả tìm kiếm; hãy xem tập tin hướng dẫn (_thứ tự_).

en:  -w width       Specify the display width for formatting search results
vi:  -w width       Ghi rõ _độ rộng_ hiển thị kết quả tìm kiếm

en:  -f             Aggressively try to fix broken packages.
vi:  -f             Cố gắng _sửa_ một cách năng nổ những gói bị ngắt.

en:  -V             Show which versions of packages are to be installed.
vi:  -V             Hiển thị _phiên bản_ nào sẽ được cài.

en:  -D             Show the dependencies of automatically changed packages.
vi:  -D             Hiển thị cách _phụ thuộc_ của mọi gói đa đổi tự động.

en:  -Z		    Show the change in installed size of each package.
vi:  -Z		    Hiển thị hiệu số cỡ gói sau khi cài đặt.

en:  -v             Display extra information. (may be supplied multiple times)
vi:  -v             Hiển thị thông tin thêm — có lẽ cung cấp nhiều lần (_chi tiết_)

en:  -t [release]   Set the release from which packages should be installed
vi:  -t [bản]   	Chọn phiên bản Debian nào nên cài gói.

en:  -o key=val     Directly set the configuration option named 'key'
vi:  -o key=giá_trị      Lập một cách trực tiếp _tùy chọn_ cấu hình có tên phím (key)

en:  --with(out)-recommends	Specify whether or not to treat recommends as
                    strong dependencies
vi:  --with(out)-recommends	Ghi rõ có nên theo gói đề nghị (recommend) như là cách phụ thuộc quan trọng hay không (_(không) có đệ nghị_).

en:  -S fname: Read the aptitude extended status info from fname.
vi:  -S tên_tập_tin: Đọc thông tin _trạng thái_ kéo dài aptitude từ tập tin ấy.

en:  -u      : Download new package lists on startup.
vi:  -u      : Tải về danh sách gói mới khi khởi động máy.

en:  -i      : Perform an install run on startup.
vi:  -i      : Chạy lệnh cài (_install_) khi khởi động máy.

en:                   This aptitude does not have Super Cow Powers.
vi:                   Trình aptitude này không phải có tài năng của bò ma thuật.

en: -o requires an argument of the form key=value, got %s
vi: -o cần thiết đối số dạng «key=giá_trị», còn nhân %s (key=phím)

en: WEIRDNESS: unknown option code received
vi: LẠ: không biết mã tùy chọn đã nhận.

en: Only one of -u and -i may be specified
vi: Có ghi rõ được chỉ một của hai tùy chọn «-u» và «-i».

en: -u and -i may not be specified in command-line mode (eg, with 'install')
vi: Không thể ghi rõ tùy chọn «-u» hay «-i» trong chế độ dòng lệnh (v.d. với lệnh 'install' (càì)).

en: -u and -i may not be specified with a command
vi: Không thể ghi rõ tùy chọn «-u» hay «-i» với lệnh.

en: Unknown command "%s"
vi: Không biết lệnh « %s ».

en: Internal error: uncaught 'out of solutions' exception.
vi: Gặp lỗi nội bộ: chưa bắt ngoại lệ «hết giải pháp».

en: Internal error: uncaught 'out of time' exception.
vi: Gặp lỗi nội bộ: chưa bắt ngoại lệ «hết thời gian».

en: Warning: the visual interface will ignore -s/Cmdline::Simulate
vi: Cảnh báo: giao diện trực quan sẽ bỏ qua «-s/Cmdline::Simulate»

en: Minesweeper
vi: Quét mìn

en: %i/%i mines  %d %s
vi: %i/%i mìn  %d %s

en: second
vi: giây

en: seconds
vi: giây

en:     %s in %d %s
vi:     %s trên %d %s

en: Won
vi: Thắng

en: Lost
vi: Thua

en: Could not open file "%s"
vi: Không thể mở tập tin « %s ».

en: Could not load game from %s
vi: Không thể tải trờ chơi từ « %s ».

en: The board height must be a positive integer
vi: Độ cao bảng phải là số nguyên dương.

en: The board width must be a positive integer
vi: Độ rộng bảng phải là số nguyên dương.

en: Invalid mine count; please enter a positive integer
vi: Tổng số mìn không hợp lệ: hãy gõ một số nguyên dương.

en: Setup custom game
vi: Thiết lập trò chơi tự chọn

en: Height of board:
vi: Độ cao bảng:

en: Width of board:
vi: Độ rộng bảng:

en: Number of mines:
vi: Số mìn:

en: Choose difficulty level
vi: Hãy chọn lớp khó

en: Easy
vi: Dễ

en: Medium
vi: Giữa

en: Hard
vi: Khó

en: Custom
vi: Tự chọn

en: You have won.
vi: Bạn thắng rồi.

en: You lose!
vi: Bạn thua rồi.

en: You die...  --More--
vi: Bạn chết... —Thêm—

en: The spikes were poisoned!  The poison was deadly..  --More--
vi: Gai độc! Thuốc độc chết người...  —Thêm—

en: You land on a set of sharp iron spikes!  --More--
vi: Bạn rơi vào các gai sắt sắc!  —Thêm—

en: You fall into a pit!  --More--
vi: Bạn rơi vào bẫy!  —Thêm—

en: KABOOM!  You step on a land mine.  --More--
vi: ĐÙNG!  Bạn giẫm lên mìn.  —Thêm—

en: The dart was poisoned!  The poison was deadly...  --More--
vi: Cái lao độc! Thuốc độc chết người...  —Thêm—

en: A little dart shoots out at you!  You are hit by a little dart!  --More--
vi: Một cái lao nhỏ ném đến bạn! Bạn được đánh bởi cái lao nhỏ.  —Thêm—

en: You turn to stone... --More--
vi: Bạn trở thành đá.  —Thêm—

en: Touching the cockatrice corpse was a fatal mistake.  --More--
vi: Sờ xác chết rắn thần là lỗi lầm tai hại.  —Thêm—

en: You feel here a cockatrice corpse.  --More--
vi: Ở đây bạn sờ một xác chết rắn thần.  —Thêm—

en: Click!  You trigger a rolling boulder trap!  You are hit by a boulder! --More--
vi: Lách cách! Bạn nhả bẫy có đá to lớn lăn đến bạn! Nó đánh bạn! —Thêm—

en: sleep
vi: ngủ

en: striking
vi: có đánh

en: death
vi: sự chết

en: polymorph
vi: có thể đổi hình

en: magic missile
vi: vật ma thuật phóng ra

en: secret door detection
vi: phát hiện cửa bí mật

en: invisibility
vi: tính vô hình

en: cold
vi: lạnh

en: Your wand of %s breaks apart and explodes!  --More--
vi: Đũa thần %s của bạn rã ra và nổ!  —Thêm—

en: You are jolted by a surge of electricity!  --More--
vi: Điện giật làm bạn xóc nảy lên!  —Thêm—

en: Enter the filename to load:
vi: Hãy gõ tên tập tin cần tải:

en: Enter the filename to save:
vi: Hãy gõ tên tập tin cần lưu:

en: Encoding of mine-help.txt|UTF-8
vi: UTF-8

en: Package
vi: Gói

en: InstSz
vi: CỡCài

en: DebSz
vi: CỡDeb

en: Action
vi: Hành động

en: Description
vi: Mô tả

en: InstVer
vi: PhbCài

en: CandVer
vi: PhbƯng

en: LongState
vi: TrạngDài

en: LongAction
vi: HànhĐDài

en: Maintainer
vi: Bảo quản trị

en: Priority
vi: Ưu tiên

en: Section
vi: Phần

en: RC
vi: Giữ

en: Auto
vi: TựĐ

en: Tag
vi: Thẻ

en: ProgName
vi: TênChT

en: ProgVer
vi: PhBChT

en: #Broken
vi: #bị ngắt

en: DiskUsage
vi: ChỗĐĩa

en: DownloadSize
vi: CỡTảiVề

en: <N/A>
vi: <K0 có>

en: <none>
vi: <không>

en: virtual
vi: ảo

en: purged
vi: bị tẩy

en: half-config
vi: nửa cấu hình

en: half-install
vi: nửa cài

en: config-files
vi: tệp cấu hình

en: ERROR
vi: LỖI

en: hold
vi: giữ

en: forbidden upgrade
vi: nâng cấp bị cấm

en: purge
vi: tẩy

en: delete
vi: xóa bỏ

en: broken
vi: bị ngắt

en: install
vi: cài

en: reinstall
vi: cài lại

en: upgrade
vi: cập nhật

en: none
vi: k0 có

en: Unknown
vi: Chưa biết

note: ForTranslators: Imp = Important
en: Imp
vi: Phải

note: ForTranslators: Req = Required
en: Req
vi: Cần

note: ForTranslators: Std = Standard
en: Std
vi: Thg

note: ForTranslators: Opt = Optional
en: Opt
vi: TCh

note: ForTranslators: Xtr = Extra
en: Xtr
vi: Nữa

en: ERR
vi: LỖI

en: #Broken: %ld
vi: #bị hỏng: %ld

en: Will use %sB of disk space
vi: Sẽ dùng %sB chỗ trên đĩa

en: Will free %sB of disk space
vi: Sẽ giải phóng %sB thêm chỗ trên đĩa

en: DL Size: %sB
vi: Cỡ tải về: %sB

note: ForTranslators: Hostname
en: HN too long
vi: Tên máy quá dài

en: Unable to transcode package display format after "%ls"
vi: Không thể chuyển đổi bộ ký tự trong định dạng trình bày gói tin sau «%ls».

en: Internal error: Default column string is unparsable
vi: Gặp lỗi nội bộ: không thể phân tách chuỗi cột mặc định.

en: Packages which set up your computer to perform a particular task
     Packages in the 'Tasks' section contain no files; they merely depend upon other packages. These packages provide an easy way to select a predefined set of packages for a specialized task.
vi: Gói tin mà thiết lập máy vi tính bạn để thực hiện một tác vụ nào đó.
    Gói tin trong phần «Tác vụ» (Tasks) không chứa tập tin, chỉ phụ thuộc vào gói khác. Những gói này cung cấp cách dễ dàng để lựa chọn một bộ đã định nghĩa trước cho một tác vụ đặc biệt.

en: Packages with no declared section
     No section is given for these packages. Perhaps there is an error in the Packages file?
vi: Gói không phải của phần riêng.
    Chưa lập phần cho mỗi gói trong những gói này. Có lẽ gặp lỗi trong tập tin «Packages» (Gói tin) không?

en: Administrative utilities (install software, manage users, etc)
     Packages in the 'admin' section allow you to perform administrative tasks such as installing software, managing users, configuring and monitoring your system, examining network traffic, and so on.
vi: Trình tiện ích quản lý (cài phần mềm, quản lý người dùng v.v.).
    Gói tin trong phần «quản lý» (admin.) thì cho phép bạn thực hiện tác vụ quản lý, v.d. cài đặt phần mềm, quản lý người dùng, định cấu hình và theo dõi hệ thống bạn, kiểm tra tải cho mạng.

en: Packages converted from foreign formats (rpm, tgz, etc)
     Packages in the 'alien' section were created by the 'alien' program from a non-Debian package format such as RPM
vi: Gói tin được chuyển đổi từ khuôn dạng khác (rpm, tgz v.v.).
    Gói tin trong phần «lạ» (alien) thì được tạo bởi chương trình «alien» từ khuôn dạng gói tin không phải là Debian, như RPM.

en: The Debian base system
     Packages in the 'base' section are part of the initial system installation.
vi: Hệ thống cơ bản Debian.
    Gói tin trong phần «cơ bản» (base) thì là phần bản cài đặt hệ thống ban đầu.

en: Programs for faxmodems and other communications devices
     Packages in the 'comm' section are used to control modems and other hardware communications devices. This includes software to control faxmodems (for instance, PPP for dial-up internet connections and programs originally written for that purpose, such as zmodem/kermit), as well as software to control cellular phones, interface with FidoNet, and run a BBS.
vi: Chương trình cho bộ điều giải điện thư (fax modem) và thiết bị truyền thông khác.
    Gói tin trong phần «liên lạc» (comm.) thì được dùng để điều khiển bộ điều giải và những thiết bị truyền thông phần cứng khác. Gói tin loại ấy cũng bao gồm phần mềm điều khiển bộ điều giải điện thư (v.d. phần mềm PPP để kết nối bằng quay số, chương trình dành cho sự kết nối [zmodem, kermit v.v.]), và phần mềm điều khiển điện thoại di động, giao diện FidoNet, và chạy hệ thộng bảng công báo (BBS).

en: Utilities and programs for software development
     Packages in the 'devel' section are used to write new software and work on existing software. Non-programmers who do not compile their own software probably do not need much software from this section.
     .
     It includes compilers, debugging tools, programmer's editors, source processing tools, and other things related to software development.
vi: Trình tiện ích và chương trình để phát triển phần mềm.
    Gói tin trong phần «phat triển» (devel.) được dùng để viết phần mềm mới và sửa đổi phần mềm đã có. Người dùng không phải là lập trình viên thì rất có thể là không cần phần mềm nhiều từ phần này.
    
    Phần này bao gồm trình biên dịch, công cu gỡ lỗi, trình biên soạn cho lập trình viên, công cụ xử lý mã nguồn, và trình khác liên quan đến sự phát triển phần mềm.

en: Documentation and specialized programs for viewing documentation
     Packages in the 'doc' section document parts of the Debian system, or are viewers for documentation formats.
vi: Tài liệu, và chương trình dành cho xem tài liệu.
    Gói tin trong phần «tài liệu» (doc.) chứa thông tin về các phần hệ thống Debian, hay là bộ xem khuôn dạng tài liệu.

en: Text editors and word processors
     Packages in the 'editors' section allow you to edit plain ASCII text. These are not necessarily word processors, although some word processors may be found in this section.
vi: Trình hiệu chỉnh văn bản và trình xử lý văn bản trực quan
    Gói tin trong phần «trình hiệu chỉnh» (editors) thì cho phép bạn sửa đổi văn bản ASCII: «nhập thô». Chỉ một số gói tin này là trình xử lý văn bản trực quan.

en: Programs for working with circuits and electronics
     Packages in the 'electronics' section include circuit design tools, simulators and assemblers for microcontrollers, and other related software.
vi: Chương trình cho người tạo và sửa phần cứng
    Gói tin trong phần «điện tử» (electronics) thì bao gồm công cụ cấu tạo mạch điện, trình mô phỏng và trình dịch mã số cho bộ vi điều khiển, và phần mềm liên quan khác.

en: Programs for embedded systems
     Packages in the 'embedded' section are meant to run on embedded devices. Embedded devices are specialized hardware devices with much less power than a typical desktop system: for instance, a PDA, a cell phone, or a Tivo.
vi: Chương trình cho hệ thống nhúng
    Gói tin trong phần «nhúng» (embedded) nên chạy trong thiết bị nhúng. Thiết bị nhúng là thiết bị phần cứng đặc biệt có ít sức mạnh hơn máy vi tính bình thường: v.d. máy trên tay, điện thoại di động, và Tivo.

en: The GNOME Desktop System
     GNOME is a collection of software which provides an easy-to-use desktop environment for Linux.  Packages in the 'gnome' section are part of the GNOME environment or closely integrated into it.
vi: Hệ thống màn hình nền GNOME
    GNOME là bộ phần mềm cung cấp môi trường màn hình nền dễ dùng cho hệ điều hành Linux. Gói tin trong phần «gnome» thuộc về môi trường GNOME hoặc hợp nhất chặt chẽ với nó.

en: Games, toys, and fun programs
     Packages in the 'games' section are meant primarily for entertainment.
vi: Trò chơi, đồ chơi và chương trình vui thú
    Gói tin trong phần «trò chơi» (games) được cấu tạo chính cho giải trí.

en: Utilities to create, view, and edit graphics files
     Packages in the 'graphics' section include viewers for image files, image processing and manipulation software, software to interact with graphics hardware (such as video cards, scanners, and digital cameras), and programming tools for handling graphics.
vi: Trình tiện ích để tạo, xem và hiệu chỉnh tập tin đồ họa
    Gói tin trong phần «đồ họa» (graphics) thì bao gồm trình xem tập tin ảnh, phần mềm xử lý và thao tác ảnh, phần mềm tương tác với phần mềm đồ họa (v.d. thẻ ảnh động, máy quét và cái máy ảnh số), và công cụ lập trình để quản lý đồ họa.

en: Software for ham radio operators
     Packages in the 'hamradio' section are meant primarily for ham radio operators.
vi: Phần mềm cho người thao tác rađiô nghiệp dư
    Gói tin trong phần «rađiô nghiệp dư» (ham radio) được cấu tạo chính cho người thao tác rađiô nghiệp dư.

en: Interpreters for interpreted languages
     Packages in the 'interpreters' section include interpreters for languages like Python, Perl, and Ruby, and libraries for these same languages.
vi: Bộ phiên dịch ngôn ngữ lập trình bậc cao
    Gói tin trong phần «trình dịch» (interpreters) thì bao gồm trình dịch cho ngôn ngữ như Python, Perl va Ruby, và cũng có thư viên cho ngôn ngữ ấy.

en: The KDE Desktop System
     KDE is a collection of software which provides an easy-to-use desktop environment for Linux.  Packages in the 'kde' section are part of the KDE environment or closely integrated into it.
vi: Hệ thống màn hình nền KDE
    KDE là một bộ phần mềm cung cấp môi trường màn hình nền dễ dùng cho hệ điều hành Linux. Gói tin trong phần «kde» thuộc về môi trường KDE hoặc hợp nhất chặt chẽ với nó.

en: Development files for libraries
     Packages in the 'libdevel' section contain files required for building programs that use libraries in the 'libs' section.  You don't need packages from this section unless you want to compile software yourself.
vi: Tập tin phát triển cho thư viên
    Gói tin trong phần «phát triển thư viên» (libdevel.) thì chứa những tập tin cần thiết đề xây dụng chương trình dùng thư viên trong phần «thư viên» (libs). Bạn không cần gói tin nào từ phần này, trừ khi bạn muốn tự biên dịch phần mềm.

en: Collections of software routines
     Packages in the 'libs' section provide necessary functionality for other software on the computer. With very few exceptions, you should not need to explicitly install a package from this section; the package system will install them as required to fulfill dependencies.
vi: Bộ thường trình phần mềm
    Gói tin trong phần «thư viên» (libs.) thi cung cấp khả năng cần thiết cho phần mềm khác trên máy vi tính ấy. Rất ít có bạn nên không cần cài gói nào từ phần này; hệ thống quản lý gói tin sẽ cài gói tin nào cần thiết bởi phần mềm khác phụ thuộc vào nó.

en: Perl interpreter and libraries
     Packages in the 'perl' section provide the Perl programming language and many third-party libraries for it. Unless you are a Perl programmer, you don't need to install packages from this section explicitly; the package system will install them if they are required.
vi: Trình phiên dịch Perl và các thư viên của nó
    Gói tin trong phần «perl» thì cung cấp ngôn ngữ lập trình Perl, và nhiều thư viên nhóm ba cho nó. Chỉ lập trình viên Perl cần cài riêng rẽ gói tin nào; trình quản lý gói tin sẽ cài gói nào cần thiết.

en: Python interpreter and libraries
     Packages in the 'python' section provide the Python programming language and many third-party libraries for it. Unless you are a Python programmer, you don't need to install packages from this section explicitly; the package system will install them if they are required.
vi: Trình phiên dịch Python và các thư viên của nó
    Gói tin trong phần «python» thì cung cấp ngôn ngữ lập trình Python, và nhiều thư viên nhóm ba cho nó. Chỉ lập trình viên Python cần cài riêng rẽ gói tin nào; trình quản lý gói tin sẽ cài gói nào cần thiết.

en: Programs to write, send, and route email messages
     Packages in the 'mail' section include mail readers, mail transport daemons, mailing list software, and spam filters, as well as various other software related to electronic mail.
vi: Chương trình ghi, gởi và lộ thư điện tử
    Gói tin trong phần «thư» (mail) thì bao gồm trình đọc thư, trình nền truyền tải thư, phần mềm hộp thư chung, bộ lọc thư rác, và phần mềm khác liên quan đến thư điện tử.

en: Numeric analysis and other mathematics-related software
     Packages in the 'math' section include calculators, languages for mathematical computation (similar to Mathematica), symbolic algebra packages, and programs to visualize mathematical objects.
vi: Phần mềm phân tách số và phần mềm khác liên quan đến toán
    Gói tin trong «toán» (math.) thì bao gồm trình tính, ngôn ngữ tính thuộc toán (như Mathematica), gói tin đại số tượng trưng, và chương trình hiển thị đối tượng toán.

en: Miscellaneous software
     Packages in the 'misc' section have too unusual a function to be classified.
vi: Phần mềm khác
    Gói tin trong phần «lặt vặt» (misc.) không khớp với nhóm nào.

en: Programs to connect to and provide various services
     Packages in the 'net' section include clients and servers for many protocols, tools to manipulate and debug low-level network protocols, IM systems, and other network-related software.
vi: Chương trình kết nối đến dịch vụ, và cung cấp dịch vụ
    Gói tin trong phần «mạng» (net.) thì bao gồm trình khách và trình cung cấp dịch vụ cho nhiều giao thức khác nhau, công cụ để thao tác và gỡ lỗi trong giao thức mạng bậc thấp, hệ thống tin nhắn tức khắc, và phần mềm khác liên quan đến mạng.

en: Usenet clients and servers
     Packages in the 'news' section are related to the Usenet distributed news system.  They include news readers and news servers.
vi: Trình khách và trình cung cấp dịch vụ Usenet
    Gói tin trong «tin tức» (news) thi liên quan đến hệ thống tin tức phân tán Usenet. Bao gồm trình đọc tin tức và trình cung cấp tin tức.

en: Obsolete libraries
     Packages in the 'oldlibs' section are obsolete and should not be used by new software.  They are provided for compatibility reasons, or because software distributed by Debian still requires them.
     .
     With very few exceptions, you should not need to explicitly install a package from this section; the package system will install them as required to fulfill dependencies.
vi: Thư viên cũ
    Gói tin trong phần «thư viên cũ» (oldlibs.) thì là cũ nên bạn nên không sử dụng nó. Gói tin loại này được cung cấp vì tương thích với phần mềm khác, hoặc phần mềm khác được phân phát bởi Debian phụ thuộc vào nó.
    
    Rất ít có bạn cần cài gói tin nào từ phần này; trinh quản lý gói tin sẽ cài mọi gói tin cần thiết.

en: Emulators and software to read foreign filesystems
     Packages in the 'otherosfs' section emulate hardware and operating systems and provide tools for transferring data between different operating systems and hardware platforms. (for instance, utilities to read DOS floppies, and utilities to communicate with Palm Pilots)
     .
     It is worth noting that CD burning software is included in THIS section.
vi: Trình mô phỏng và phần mềm khác cho phép người dùng đọc hệ thống tập tin lạ
    Gói tin trong phần «hệ tệp khác» (hệ thống tập tin của hệ điều hành khác: otherosfs.) thi mô phỏng phần cứng và hệ điều hành, và cung cấp công cụ có thể truyền dữ liệu giữa những hệ điều hành khác nhau và  nền tảng phần cứng khác nhau (v.d. trình tiện ích để đọc đĩa mềm dạng DOS, và trình tiện ích để truyền thông với Palm Pilot).
    
    • Ghi chú: phần mềm chép ra đĩa CD có trong phần này. •

en: Software for scientific work
     Packages in the 'science' section include tools for astronomy, biology, and chemistry, as well as other science-related software.
vi: Phần mềm để làm việc khoa học
    Gói tin trong phần «khoa học» (science) thì bao gồm công cụ cho thiên văn học, sinh học và hoá học, và cũng phần mềm khác liên quan đến khoa học.

en: Command shells and alternative console environments
     Packages in the 'shells' section include programs providing a command-line interface.
vi: Hệ vỏ lệnh và môi trương bàn giao tiếp thay thế
    Gói tin trong phần «hệ vỏ» (shells) thì bao gồm chương trình cung cấp giao diện dòng lệnh.

en: Utilities to play and record sound
     Packages in the 'sound' section include sound players, recorders, and encoders for many formats, mixers and volume controls, MIDI sequencers and programs to generate musical notation, drivers for sound hardware, and sound processing software.
vi: Trình tiện ích để phát và ghi âm thanh
    Gói tin trong phần «âm thanh» (sound) thì bao gồm trình phát âm thanh, trình ghi và trình biên mã cho nhiều khuôn dạng, máy hoà tiếng và điều khiển âm lượng, trình sắp xếp MIDI và chương trình tạo ra cách ghi âm nhạc, trình điều kiện phần cứng âm thanh, và phần mềm xử lý âm thanh.

en: The TeX typesetting system
     Packages in the 'tex' section are related to TeX, a system for producing high-quality typeset output.  They include TeX itself, TeX packages, editors designed for TeX, utilities to convert TeX and TeX output files to various formats, TeX fonts, and other software related to TeX.
vi: Hệ thống sắp chữ TeX
    Gói tin trong phần «tex» thì liên quan đến TeX, một hệ thống xuất dữ liệu sắp chữ có chất lượng cao. Bao gồm TeX chính nó, gói TeX, trình hiệu chỉnh được cấu tạo cho TeX, trình tiện ích có thể chuyển đổi TeX và tập tin xuất TeX sang nhiều khuôn dạng khác nhau, phông chữ TeX, và  phần mềm khác liên quan đến TeX.

en: Text processing utilities
     Packages in the 'text' section include text filters and processors, spelling checkers, dictionary programs, utilities to convert between character encodings and text file formats (eg, Unix and DOS), text formatters and pretty-printers, and other software which operates on plain text.
vi: Trình tiện ích xử lý văn ban
    Gói tin trong phần «văn bản» (text) thi bao gồm bộ lọc văn bản và trình xử lý văn bản, trình kiểm tra chính tả, trình từ điển, trình tiện ích chuyển đổi giữa bảng mã ký tự khác nhau và khuôn dạng tập tin khác nhau (v.d. Unix và DOS), trình định dạng văn bản và trình sửa đổi văn bản sang «in xinh»; và phần mềm khác thao tác «nhập thô».

en: Various system utilities
     Packages in the 'utils' section are utilities whose purpose is too unique to be classified.
vi: Nhiều trình tiện ích hệ thống khác nhau
    Gói tin trong phần «tiện ích» (utils.) thì là trình tiện ích không khớp với nhóm nào.

en: Web browsers, servers, proxies, and other tools
     Packages in the 'web' section include Web browsers, Web servers and proxies, software to write CGI scripts or Web-based programs, pre-written Web-based programs, and other software related to the World Wide Web.
vi: Trình duyệt Mạng, trình cho máy chu, máy chủ ủy nhiệm, và công cụ khác
    Gói tin trong phần «Mạng» (web) thì bao gồm trình duyệt Mạng, trình cho máy chủ Mạng và may chủ ủy nhiệm, phần mềm để ghi tập lệnh CGI hoặc viết chương trình đựa vào Mạng, chương trình đựa vào Mạng có sẵn, và phần mềm khác liên quan đến Mạng.

en: The X window system and related software
     Packages in the 'x11' section include the core packages for the X window system, window managers, utility programs for X, and miscellaneous programs with an X GUI which were placed here because they didn't fit anywhere else.
vi: Hệ thống cửa sổ X, và phần mềm liên quan
    Gói tin trong phần «x11» thì bao gồm các gói lõi cho hệ thống cửa sổ X, trình quản lý cửa sổ, trình tiện ích cho X, và chương trình khác có giao diện đồ họa X mà có trong nhóm này vì không khớp với nhóm khác nào.

en: Programs which depend on software not in Debian
     Packages in the 'contrib' section are not part of Debian.
     .
     These packages are Free Software, but they depend on software which is not part of Debian.  This may be because it is not Free Software, but is packaged in the non-free section of the archive, because Debian cannot distribute it at all, or (in rare cases) because no-one has packaged it yet.
     .
     For more information about what Debian considers to be Free Software, see http://www.debian.org/social_contract#guidelines
vi: Chương trình phụ thuộc vào phần mềm không phải trong Debian
    Gói trong phần «đóng góp» (contrib.) không phải thuộc về Debian.
    
    Nhưng gói tin này là Phần mềm Tự do, nhưng mà chúng phụ thuộc vào phần mềm không phải thuộc về Debian. Có lẽ vì phần mềm ấy không phải là Phần mềm Tự do, và được đóng gói trong phần không tự do của kho, vì Debian không thể phân phát nó bằng cách nào cả, hoặc (rất ít có) vì chưa có ai đóng gói nó.
    
    Để tìm thông tin thêm về ý kiến Debian về Phần mềm Tự do, hãy xem http://www.debian.org/social_contract#guidelines.

en: The main Debian archive
     The Debian distribution consists of packages from the 'main' section. Every package in 'main' is Free Software.
     .
     For more information about what Debian considers to be Free Software, see http://www.debian.org/social_contract#guidelines
vi: Kho Debian chính
    Sự phân phát Debian chứa gói từ phần «chính» (main). Mọi gói tin trong phần chính là Phần mềm Tự do.
    
    Để tìm thông tin thêm về ý kiến Debian về Phần mềm Tự do, hãy xem http://www.debian.org/social_contract#guidelines.

en: Programs stored outside the US due to export controls
     Packages in 'non-US' likely contain cryptography; a few implement patented algorithms. Because of this, they cannot be exported from the United States, and hence are stored on a server in the "free world".
     .
     Note: the Debian Project is currently merging cryptographic software into the US-based archives after consulting with legal experts about recent changes in export policies. Most packages which were formerly found in this section, therefore, are now in 'main'.
vi: Chương trình được cất giữ bên ngoại Mỹ do điều khiển xuấn khẩu
    Gói tin trong phần «không Mỹ» (non-us) rất có thể chứa mật mã thuật; một vài gói thực hiện giải thuật có bằng phát minh. Do đó, không thể xuất khẩu gói ấy ra Mỹ, và được cất giữ vào một máy chủ trong «thế giới tự do».
    
    Ghi chú: Dự án Debian hiện thời hợp nhất phần mềm mật mã vào kho tại Mỹ, sau khi hỏi ý kiến luật sư chuyên môn về nhưng thay đổi chính thức xuất khẩu vừa có. Như thế thì gần tắt cả gói đã có trong phần này vào lúc trước, lúc này trong phần 'main' (chính).

en: Programs which are not free software
     Packages in the 'non-free' section are not part of Debian.
     .
     These packages fail to meet one or more of the requirements of the Debian Free Software Guidelines (see below). You should read the license of programs in this section to be sure that you are allowed to use them in the way you intend.
     .
     For more information about what Debian considers to be Free Software, see http://www.debian.org/social_contract#guidelines
vi: Chương trình không phải là phần mềm tự do
    Gói tin trong phần «không tự do» (non-free) không phải thuộc về Debian.
    
    Những gói tin này không thỏa một hay nhiều tiêu chuẩn của Những Hướng dẫn Phần mềm Tự do Debian (Debian Free Software Guidelines: xem liên kết bên dưới). Bạn hay đọc bản quyền của mọi chương trình trong phần này, để chắc là nó cho phép bạn sử dụng trình ấy bằng cách định.
    
    Để tìm thông tin thêm về ý kiến Debian về Phần mềm Tự do, hãy xem http://www.debian.org/social_contract#guidelines.

en: Virtual packages
     These packages do not exist; they are names other packages use to require or provide some functionality.
vi: Gói ảo
    Gói trong phần này không tồn tại: nó chỉ là tên được dùng bởi gói khác để cần thiết hay cung cấp chức năng nào.

en: Tasks/Tasks
vi: Tác vụ/Tác vụ

en: Tasks
vi: Tác vụ

en: Unknown/Unknown
vi: Không biết/Không biết

en: virtual/virtual
vi: ảo/ảo

en: main
vi: chính

en: Security Updates
     Security updates for these packages are available from security.debian.org.
vi: Trình cập nhật bảo mật
    Trình cập nhật cho những gói tin này công bố tại nơi Mạng «security.debian.org».

en: Upgradable Packages
     A newer version of these packages is available.
vi: Gói tin có thể cập nhật
    Có phiên bản mới hơn của những gói tin này.

en: New Packages
     These packages have been added to Debian since the last time you cleared the list of "new" packages (choose "Forget new packages" from the Actions menu to empty this list).
vi: Gói tin mới
    Những gói tin này đã được thêm vào Debian sau khi bạn xóa danh sách gói «mới» (new) lần trước. Hãy chọn lệnh «Quên các gói mới» từ trình đơn «Hành động» để xóa danh sách ấy.

en: Installed Packages
     These packages are currently installed on your computer.
vi: Gói tin đã cài đặt
    Những gói tin này hiện thời có càì đăt trên máy vi tính bạn.

en: Not Installed Packages
     These packages are not installed on your computer.
vi: Gói tin chưa cài
    Những gói tin này hiện thời không có cài đặt trên máy vi tính bạn.

en: Obsolete and Locally Created Packages
     These packages are currently installed on your computer, but they are not available from any apt source.  They may be obsolete and removed from the archive, or you may have built a private version of them yourself.
vi: Gói tin cũ và tạo cục bộ
    Những gói tin này hiện thời có cài đặt trên máy vi tính bạn, nhưng mà không thể gọi điều ấy từ nguồn apt nào. Có lẽ gói tin trong phần này là cũ, bị loại bỏ ra kho, hoặc có lẽ bạn tự xây dụng phiên bản riêng của nó.

en: Virtual Packages
     These packages do not exist; they are names other packages use to require or provide some functionality.
vi: Gói tin ảo
    Gói tin trong phần này không tồn tại: nó chỉ là tên được dùng bởi gói tin khác để cần thiết hay cung cấp chức năng nào.

en: Packages which are recommended by other packages
     These packages are not strictly required, but they may be necessary to provide full functionality in some other programs that you are installing or upgrading.
vi: Gói tin do gói tin khác khuyến khích
    Những gói tin này không yêu cầu chặt chẽ, nhưng mà có lẽ cần thiết để cung cấp chức năng đầy đủ trong một số chương trình khác mà bạn hiện có cài đặt hay cập nhật.

en: Packages which are suggested by other packages
     These packages are not required in order to make your system function properly, but they may provide enhanced functionality for some programs that you are currently installing.
vi: Gói tin do gói tin khác đệ nghị
    Những gói tin này không phải yêu cầu để mà hệ thống bạn hoạt động cho đúng, nhưng mà có lẽ sẽ cung cấp chức năng thêm cho một số chương trình mà bạn hiện có cài.

en: Packages with unsatisfied dependencies
     The dependency requirements of these packages will be unmet after the install is complete.
     .
     The presence of this tree probably indicates that something is broken, either on your system or in the Debian archive.
vi: Gói tin phụ thuộc vào gói khác chưa có
    Sau khi cài đặt xong thì những gói tin này sẽ không có trên máy vi tính bạn các gói khác cần thiết để hoạt động cho đúng. 
    
    Cây này rất có thể ngụ ý là lỗi trong hệ thống ban hay trong kho Debian.

en: Packages being removed because they are no longer used
     These packages are being deleted because they were automatically installed to fulfill dependencies, and the planned action will result in no installed package declaring an 'important' dependency on them.
vi: Gói tin sẽ bị loại bỏ vì không còn có ích lại
    Những gói tin này sẽ bị xóa bỏ vì đã tự động được cài để thỏa tiêu chuẩn cách phụ thuộc, nhưng mà hành động đã định sẽ có kết quả là không có gói tin nào phụ thuộc một cách quan trọng («important») vào gói tin này.

en: Packages being automatically held in their current state
     These packages could be upgraded, but they have been kept in their current state to avoid breaking dependencies.
vi: Gói tin sẽ tự động được giữ lại trong tính trạng hiện thời
    Có thể cập nhật những gói tin này, nhưng mà chưa làm như thế để tránh ngắt đường dẫn phụ thuộc.

en: Packages being automatically installed to satisfy dependencies
     These packages are being installed because they are required by another package you have chosen for installation.
vi: Gói tin sẽ tự động được cài để thỏa tiêu chuẩn cách phụ thuộc
    Những gói tin này sẽ được cài vì cần thiết bởi một gói khác mà bạn đã chọn cài.

en: Packages being deleted due to unsatisfied dependencies
     These packages are being deleted because one or more of their dependencies is no longer available, or because another package conflicts with them.
vi: Gói tin sẽ bị xóa bỏ do không thỏa tiêu chuẩn cách phụ thuộc
    Gói tin trong phần này sẽ bị xóa bỏ vì một hay nhiều cách phụ thuộc của nó không còn công bố, hoặc vì một gói khác xung đột với nó.

en: Packages to be downgraded
     An older version of these packages than is currently installed will be installed.
vi: Gói tin sẽ bị hạ cấp
    Sẽ cài một phiên bản cũ hơn phiên bản hiện có cài của các gói tin này.

en: Packages being held back
     These packages could be upgraded, but you have asked for them to be held at their current version.
vi: Gói tin sẽ được giữ lại
    Có thể cập nhật những gói tin này, nhưng mà bạn đã chọn giữ lại phiên bản hiện có.

en: Packages to be reinstalled
     These packages will be reinstalled.
vi: Gói tin sẽ được cài lại
    Sẽ cài lại những gói tin này.

en: Packages to be installed
     These packages have been manually selected for installation on your computer.
vi: Gói tin sẽ được cài
    Bạn đã tự chọn cài những gói tin này vào máy vi tính mình.

en: Packages to be removed
     These packages have been manually selected for removal.
vi: Gói tin se bị loại bỏ
    Bạn đã tự chọn loại bỏ những gói tin này ra máy vi tính mình.

en: Packages to be upgraded
     These packages will be upgraded to a newer version.
vi: Gói tin sẽ được cập nhật
    Sẽ cập nhật những gói tin này lên phiên bản mới hơn.

en: unknown
vi: không biết

en: Priority %s
vi: Ưu tiên %s

en: UNCATEGORIZED
vi: CHƯA_PHÂN_LOẠI

en: End-user
vi: Người dùng cuối

en: Servers
vi: Máy phục vụ

en: Development
vi: Phát triển

en: Localization
vi: Bản địa hóa

en: Hardware Support
vi: Hỗ trợ phần cứng

en: Miscellaneous
vi: Lặt vặt

en: Unrecognized tasks
vi: Tác vụ không nhận ra

en: 
     Tasks are groups of packages which provide an easy way to select a predefined set of packages for a particular purpose.
vi: 
    Tác vụ là nhóm gói cung cấp cách dễ để chọn một bộ gói đã định nghĩa trước cho một mục đích nào đó.

en: Bad number in format string: %ls
vi: Gặp số sai trong chuỗi định dạng: «%ls»

en: Match indices must be 1 or greater, not "%s"
vi: Số mũ khớp phải là số 1 hay nhiều hơn, không phải « %s ».

en: Match index %ls is too large; available groups are (%s)
vi: Số mũ khớp « %ls » quá lớn; nhóm sẵn sàng là (%s).

en: TAGLESS PACKAGES
vi: GÓI KHÔNG THẺ

en: 
     These packages have not yet been classified in debtags.
vi: 
    Những gói này chưa được phân loại trong debtags (thẻ Debian).

en: MISSING TAG
vi: THIẾU THẺ

en: Compressed size:
vi: Cỡ đã nén:

en: Uncompressed size:
vi: Cỡ giải nén:

en: Source Package:
vi: Gói tin nguồn:

en: Package names provided by %s
vi: Các tên gói do « %s » cung cấp

en: Packages which depend on %s
vi: Các gói phụ thuộc vào « %s »

en: Versions
vi: Phiên bản

en: Yes, I am aware this is a very bad idea
vi: Tôi hiểu rằng làm như thế là ý kiến xấu lắm.

en: %s is an essential package!%n%nAre you sure you want to remove it?%nType '%s' if you are.
vi: • « %s » là một gói tin cần yếu. •%n%nBạn có chắc muốn loại bỏ nó không?%nHãy gõ « %s » nếu có.

en: Information about %s
vi: Thông tin về « %s »

en: %s info
vi: %s thông tin

en: Available versions of %s
vi: Các phiên bản công bố của « %s »

en: %s versions
vi: Phiên bản « %s »

en: Dependencies of %s
vi: Cách phụ thuộc của « %s »

en: %s deps
vi: %s phụ

en: Packages depending on %s
vi: Các gói khác phụ thuộc vào %s

en: %s reverse deps
vi: %s phụ đảo

en: Reporting a bug in %s:
vi: Thông báo lỗi trong %s:

en: You are not root and I cannot find any way to become root.  To reconfigure this package, install the menu package, the login package, or run aptitude as root.
vi: Bạn không phải đã đăng nhập với tư cách người chủ (root), và trình này không thể tìm cách nào bạn có thể trở thành người chủ. Để cấu hình lại gói tin này, hãy cài gói tin trình đơn (menu), cài gói tin đăng nhập (login), hoặc chạy trình aptitude với tư cách người chủ.

en: Reconfiguring %s
vi: Đang cấu hình lại « %s »

en: Hierarchy editor
vi: Bộ sửa đổi cây

en: Hierarchy Editor
vi: Bộ sửa đổi cây

en: Search for:
vi: Tìm kiếm:

en: All Packages
vi: Tất cả gói tin

en: Building view
vi: Khung xem xây dụng

en: No packages matched the pattern "%ls".
vi: Không có gói nào khớp với mẫu «%ls».

en: Enter the new package tree limit:
vi: Hãy nhập giới hạn cây gói mới:

en: Enter the new package grouping mechanism for this display:
vi: Hãy nhập cơ chế nhóm lại gói mới cho bộ trình bày này:

en: Enter the new package sorting mechanism for this display:
vi: ãy nhập cơ chế sắư xếp gói mới cho bộ trình bày này:

en: Couldn't transcode column definition
vi: Không thể dịch mã hóa lời định nghĩa cột.

en: Couldn't parse column definition
vi: Không thể phân tách lời định nghĩa cột.

en: Encoding error in long description.
vi: Gặp lỗi biên mã trong mô tả dài.

en: make_package_view: error in arguments -- two main widgets??
vi: make_package_view: (tạo khung xem gói) gặp lỗi trong đối số — hai ô điều khiển chính?

en: make_package_view: error in arguments -- bad column list for static item
vi: make_package_view: (tạo khung xem gói) gặp lỗi trong đối số -- danh sách cột sai cho mục tĩnh.

en: make_package_view: bad argument!
vi: make_package_view: (tạo khung xem gói) đối số sai.

en: make_package_view: no main widget found
vi: make_package_view: (tạo khung xem gói) không tìm thấy ô điều khiển chính nào.

en: depends on
vi: phụ thuộc vào

en: pre-depends on
vi: phụ thuộc trước vào

en: suggests
vi: đệ nghị

en: recommends
vi: khuyến khích

en: conflicts with
vi: xung đột với

en: replaces
vi: thay thế

en: obsoletes
vi: làm cho cũ

en:  (provided by %F)
vi:  (được cung cấp bởi %F)

en: If you select a package, an explanation of its current state will appear in this space.
vi: Nếu bạn chọn một gói, mô tả tính trạng hiện thời nó sẽ xuất hiện trong trường này.

en: %B%s%b was installed automatically;  it is being removed because all of the packages which depend upon it are being removed:
vi: %B%s%b đã được cài tự động; nó đang bị loại bỏ vì các gói phụ thuộc vào nó cũng đang bị loại bỏ.

en: %B%s%b will be automatically removed because of dependency errors:
vi: %B%s%b sẽ bị loại bỏ tự đông vì gặp lỗi cách phụ thuộc:

en: %B%s%b will be automatically installed to satisfy the following dependencies:
vi: %B%s%b sẽ được cài tự động để thỏa những tiêu chuẩn cách phụ thuộc theo đây:

en: %B%s%b cannot be upgraded now, but if it could be, it would still be held at version %B%s%b.
vi: Lúc này không thể cập nhật %B%s%b, nhưng nếu có thể thì sẽ giữ lại nó với phiên bản %B%s%b.

en: %B%s%b will not be upgraded to version %B%s%b, to avoid breaking the following dependencies:
vi: Sẽ không cập nhật %B%s%b lên phiên bản %B%s%b, để tránh ngắt những cách phụ thuộc này:

en: %B%s%b is currently installed.
vi: %B%s%b có cài hiện thời.

en: %B%s%b is not currently installed.
vi: %B%s%b chưa cài hiện thời.

en: Some dependencies of %B%s%b are not satisfied:
vi: Chưa thỏa một số tiêu chuẩn cách phụ thuộc của %B%s%b.

en: %B%s%b will be downgraded.
vi: Sẽ hạ cấp %B%s%b.

en: %B%s%b will not be upgraded to the forbidden version %B%s%b.
vi: Sẽ không cập nhật %B%s%b lên phiên bản bị cấm %B%s%b.

en: %B%s%b could be upgraded to version %B%s%b, but it is being held at version %B%s%b.
vi: Có thể cập nhật %B%s%b lên phiên bản %B%s%b, nhưng mà hiện thời có giữ lại nó với phiên bản %B%s%b.

en: %B%s%b will be re-installed.
vi: Sẽ cài lại %B%s%b.

en: %B%s%b will be installed.
vi: Sẽ cài %B%s%b.

en: %B%s%b will be removed.
vi: Sẽ loại bỏ %B%s%b.

en: %B%s%b will be upgraded from version %B%s%b to version %B%s%b.
vi: Sẽ cập nhật %B%s%b từ phiên bản %B%s%b lên phiên bản %B%s%b.

en: The following packages depend on %B%s%b and will be broken by its removal:
vi: Những gói theo đây phụ thuộc vào %B%s%b thì sẽ bị ngắt nếu nó bị loại bỏ:

en: The following packages depend on %B%s%b and are broken:
vi: Những gói theo đây phụ thuộc vào %B%s%b thì bị ngắt:

en: The following packages conflict with %B%s%b and will be broken by its installation:
vi: Những gói theo đây xung đột vớí %B%s%b thì sẽ bị ngắt nếu nó có cài:

en: The following packages depend on a version of %B%s%b other than the currently installed version of %B%s%b, or conflict with the currently installed version:
vi: Những gói theo đây phụ thuộc vào một phiên bản %B%s%b khác với phiên bản hiện có cài, hoặc xung đột với phiên bản hiện có cài.

en: The following packages conflict with %B%s%b, or depend on a version of it which is not going to be installed.
vi: Những gói theo đây xung đột với %B%s%b, hoặc phụ thuộc vào một phiên bản nó sẽ không được cài.

en: The following packages conflict with %B%s%b:
vi: Những gói theo đây xung đột với %B%s%b:

en: The following packages depend on a version of %B%s%b other than the currently installed version of %B%s%b:
vi: Những gói theo đây phụ thuộc vào một phiên bản %B%s%b khác với phiên bản %B%s%b hiện có cài.

en: The following packages depend on a version of %B%s%b which is not going to be installed.
vi: Những gói theo đây phụ thuôc vào một phiên bản %B%s%b sẽ không được cài.

en: upgraded
vi: đã cập nhật

en: downgraded
vi: bị hạ cấp

en: The following packages depend on the currently installed version of %B%s%b (%B%s%b), or conflict with the version it will be %s to (%B%s%b), and will be broken if it is %s.
vi: Những gói theo đây phụ thuộc vào phiên bản %B%s%b hiện có cài (%B%s%b), hoặc xung đột với phiên bản sẽ có sau khi %s lên/xuống (%B%s%b) thì sẽ bị ngắt nếu làm như thế.

en: The following packages conflict with version %B%s%b of %B%s%b, and will be broken if it is %s.
vi: Những gói theo đây xung đột với phiên bản %B%s%b %B%s%b thì sẽ bị ngắt nếu nó được %s.

en: The following packages depend on version %B%s%b of %B%s%b, and will be broken if it is %s.
vi: Những gói theo đây phụ thuộc vào phiên bản %B%s%b %B%s%b thì se bị ngắt nếu nó %s.

en: The package cache is not available.
vi: Bộ nhớ tạm gói tin chưa sẵn sàng.

en: No packages are broken.
vi: Không có gói tin bị ngắt.

en: No resolution found.
vi: Chưa tìm giải pháp.

en: Time exhausted while searching for a solution (you can select "Next Solution" or press %s to try harder).
vi: Hết thời gian khi tìm kiếm giải pháp. (Bạn có thể chọn «Giải pháp kế» hay bấm %s để cố tích cực hơn.)

en: Previous
vi: Trước

en: Next
vi: Kế

en: Apply
vi: Áp dụng

en: Close
vi: Đóng

en: %BInstall%b the following packages:%n
vi: %BCài đặt%b những gói tin theo đây:%n

en: %BKeep%b the following packages at their current version:%n
vi: %BGiữ%b những gói tin theo đây tại mức độ phiên bản hiện có:%n

en: Not Installed
vi: Chưa cài đặt

en: %BUpgrade%b the following packages:%n
vi: %BNâng cấp%b những gói tin theo đây:%n

en: %BDowngrade%b the following packages:%n
vi: %BHạ cấp%b những gói tin theo đây:%n

en: Score is %d
vi: Điểm là %d

en: WARNING
vi: CẢNH BÁO

en: %F: This version of %s is from an %Buntrusted source%b!  Installing this package could allow a malicious individual to damage or take control of your system.
vi: %F: Phiên bản %s này thuộc về một %Bnguồn không đáng tin%b. Như thế thì cài gói này có thể cho phép một người hiểm độc có phá hoại hay điều khiển máy vi tính của bạn.

en: Er, there aren't any errors, this shouldn't have happened..
vi: Ừm, không có lỗi nào: không biết sao như vậy...

en: E:
vi: Đ.

en: W:
vi: T.

en: Search for:
vi: Tìm kiếm:

en: You already are root!
vi: Bạn có đăng nhập như là người chủ rồi.

en: Subprocess exited with an error -- did you type your password correctly?
vi: Tiến trình con đã thoát với lỗi -- bạn có gõ đúng mật khẩu không?

en: Loading cache
vi: Tải bộ nhớ tạm...

en: Really quit Aptitude?
vi: Thật sự thoát trình Aptitude không?

en: Really discard your personal settings and reload the defaults?
vi: Thật sự xóa bỏ các thiết lập cá nhân của bạn và tải lại điều mặc định không?

en: Packages
vi: Gói tin

en: View available packages and choose actions to perform
vi: Xem các gói tin công bố và chọn hành động cần thực hiện

en: Aptitude %s%n%nCopyright 2000-2005 Daniel Burrows.%n%naptitude comes with %BABSOLUTELY NO WARRANTY%b; for details see 'license' in the Help menu.  This is free software, and you are welcome to redistribute it under certain conditions; see 'license' for details.
vi: Aptitude %s%n%nBản quyền © 2000-2005 Daniel Burrows.%n%naptitude %Bkhông có bảo đảm gì cả%B: để tìm chi tiết thì hãy xem lệnh «Bản quyền» trong trình Trợ giúp. Đây là phần mềm tự do, vì vậy bạn có thể phân phối lại nó với một số điều kiện nào đó: hãy xem «Bản quyền» để tìm chi tiết.

en: Encoding of help.txt|UTF-8
vi: UTF-8

en: Encoding of README|UTF-8
vi: UTF-8

en: %BWARNING%b: untrusted versions of the following packages will be installed!%n%nUntrusted packages could %Bcompromise your system's security%b.  You should only proceed with the installation if you are certain that this is what you want to do.%n%n
vi: %BCẢNH BÁO%b: sẽ cài phiên bản không đáng tin của những gói theo đây.%n%nGói không đáng tin có thể %Bhại thậm bảo mật của hệ thống bạn%b.  Bạn nên chỉ tiếp tục cài nếu có chắc muốn làm như thế.%n%n

en: Really Continue
vi: Thật tiếp tục

en: Abort Installation
vi: Hủy bỏ cài

en: Preview of package installation
vi: Xem trước cách cài gói

en: View and/or adjust the actions that will be performed
vi: Xem và/hay sửa đổi những hành động sẽ thực hiện.

en: Preview
vi: Xem thử

en: Some packages were broken and have been fixed:
vi: Một số gói tin bị ngắt thì đã sửa hết:

en: No solution to these dependency problems exists!
vi: Cho những vấn đề cách phụ thuộc này, không có giải pháp nào cả.

en: Ran out of time while trying to resolve dependencies (press "%s" to try harder)
vi: Hết thời gian khi cố gắng tháo gỡ cách phụ thuộc (hãy bấm « %s » để cố tích cực hơn).

en: Installing/removing packages requires administrative privileges, which you currently do not have.  Would you like to change to the root account?
vi: Cài đặt / loai bỏ gói tin cần thiết quyền truy cập quản trị mà bạn hiện thời không có. Bạn có muốn chuyển đổi sang tài khoản ngươi chủ (root) phải không?

en: Become root
vi: Trờ thành người chủ

en: Don't become root
vi: Đừng trở thành người chủ

en: A package-list update or install run is already taking place.
vi: Việc cập nhật hay cài danh sách gói có đang xảy ra.

en: No packages are scheduled to be installed, removed, or upgraded.
vi: Không có gói nào định cài, loại bỏ hay cập nhật.

en: No packages will be installed, removed or upgraded.  Some packages could be upgraded, but you have not chosen to upgrade them.  Type "U" to prepare an upgrade.
vi: Sẽ không cài đặt, loại bỏ hay nâng cấp gói tin nào. Có thể nâng cấp một số gói tin, nhưng mà bạn chưa chọn nâng cấp gì. Hãy gõ phím «U» để chuẩn bị nâng cấp.

en: Updating the package lists requires administrative privileges, which you currently do not have.  Would you like to change to the root account?
vi: Nâng cấp danh sách gói tin thi cần thiết quyền truy cập quản trị, mà bạn hiện thời không có. Bạn có muốn chuyển đổi sang tài khoản người chủ phải không?

en: Waste time trying to find mines
vi: Mật thời gian khi cố tìm mìn.

en: Cleaning while a download is in progress is not allowed
vi: Không cho phép xóa trong khi tải về gì.

en: Deleting downloaded files
vi: Đang xóa bỏ tập tin đã tải về...

en: Downloaded package files have been deleted
vi: Mới xóa bỏ những tập tin gói tin đã tải về rồi.

en: Obsolete downloaded package files have been deleted, freeing %sB of disk space.
vi: Mới xóa bỏ những tập tin gói tin cũ đã tải về, mà giải phóng thêm chỗ «%sB» trên đĩa.

en: All solutions exhausted.
vi: Hết giải pháp rồi.

en: Ran out of time while trying to find a solution.
vi: Hết thời gian khi cố gắng tìm giải pháp.

en: Unable to find a solution to apply.
vi: Không thể tìm một giải pháp có thể áp dụng.

en: Unable to open %ls
vi: Không mở được «%ls».

en: Error while dumping resolver state
vi: Gặp lỗi khi đổ tính trạng bộ thái gỡ.

en: File to which the resolver state should be dumped:
vi: Đổ tính trạng bộ tháo gỡ vào tập tin này:

en: ^Install/remove packages
vi: ^Cài / loại bỏ gói

en: Perform all pending installs and removals
vi: Thực hiện mọi việc cài hay loại bỏ sắp

en: ^Update package list
vi: ^Cập nhật danh sách gói

en: Check for new versions of packages
vi: Kiểm tra có phiên bản gói mới

en: ^Forget new packages
vi: ^Quên các gói mới

en: Forget which packages are "new"
vi: Quên gói nào là «Mới»

en: ^Clean package cache
vi: ^Xóa bộ nhớ tạm gói

en: Delete package files which were previously downloaded
vi: Xóa bỏ tập tin gói đã tải về trước

en: Clean ^obsolete files
vi: Xóa tập tin ^cũ

en: Delete package files which can no longer be downloaded
vi: Xóa bỏ tập tin gói không còn có thể tải về lại

en: Mark ^Upgradable
vi: Nhãn ^co thể cập nhật

en: Mark all upgradable packages which are not held for upgrade
vi: Đánh dấu mọi gói cập nhật mà không được giữ lại cho cập nhật

en: ^Play Minesweeper
vi: ^Chơi Quét mìn

en: ^Become root
vi: ^Trở thành người chủ

en: Run 'su' to become root; this will restart the program, but your settings will be preserved
vi: Hãy chạy lệnh «su» để trở thành người chủ: lệnh này sẽ khởi chạy lại chương trình này, còn giữ các thiết lập của bạn.

en: ^Reload package cache
vi: ^Tải lại bộ nhớ tạm gói

en: Reload the package cache
vi: Tải lại bộ nhớ tạm gói

en: ^Quit
vi: ^Thoát

en: Exit the program
vi: Thoát khỏi chương trình

en: Undo
vi: Hồi lại

en: Undo the last package operation or group of operations
vi: Hồi lại thao tác (hay nhóm thao tác) gói cuối cùng.

en: ^Install
vi: ^Cài

en: Flag the currently selected package for installation or upgrade
vi: Nhãn gói đã chọn hiện thời để cài hay cập nhật.

en: ^Remove
vi: ^Bỏ

en: Flag the currently selected package for removal
vi: Nhãn gói đã chọn hiện thời để loại bỏ.

en: ^Purge
vi: ^Tẩy

en: Flag the currently selected package and its configuration files for removal
vi: Nhãn gói đã chọn hiện thời và các tập tin câu hình để loại bỏ.

en: ^Keep
vi: ^Giữ

en: Cancel any action on the selected package
vi: Thôi hành động nào với gói được chọn.

en: ^Hold
vi: ^Giữ lại

en: Cancel any action on the selected package, and protect it from future upgrades
vi: Thôi hành động nào với gói được chọn, và bảo vệ nó khoi những cập nhật sau.

en: Mark ^Auto
vi: Nhãn ^Tự động

en: Mark the selected package as having been automatically installed; it will automatically be removed if no other packages depend on it
vi: Đánh dấu gói tin đã chọn «đã được cài đặt tự động»; nó sẽ bi loại bỏ tự động nếu không có gói tin khác phụ thuộc vào nó.

en: Mark ^Manual
vi: Nhãn ^Thủ công

en: Mark the selected package as having been manually installed; it will not be removed unless you manually remove it
vi: Đánh dấu gói đã chọn «đã được cài đặt thủ công»; sẽ không loại bỏ nó trừ khi bạn tự loại bỏ nó.

en: ^Forbid Version
vi: ^Cấm phiên bản

en: Forbid the candidate version of the selected package from being installed; newer versions of the package will be installed as usual
vi: Cấm cài phiên bản ứng cử của gói đã chọn; sẽ tiếp tục cài phiên bản mới hơn.

en: I^nformation
vi: Thông ti^n

en: Display more information about the selected package
vi: Hiển thị thông tin thêm về gói tin đã chọn.

en: ^Changelog
vi: Bản ghi ^đổi

en: Display the Debian changelog of the selected package
vi: Hiển thị bản ghi các thay đổi (ChangeLog) cho gói đa chọn.

en: ^Find
vi: ^Tìm

en: Search for a package
vi: Tìm gói.

en: Find ^Again
vi: Tìm ^lại

en: Repeat the last search
vi: Tìm lại chuỗi mới tìm

en: ^Limit Display
vi: ^Hạn hiển thị

en: Apply a filter to the package list
vi: Áp dụng bô lọc vào danh sách gói.

en: ^Un-Limit Display
vi: ^Bỏ hạn hiển thị

en: Remove the filter from the package list
vi: Loại bỏ bộ lọc ra danh sách gói.

en: Find ^Broken
vi: Tìm bị ^ngắt

en: Find the next package with unsatisfied dependencies
vi: Tìm gói kế phụ thuộc vào phần mềm chưa có.

en: ^UI options
vi: Tùy chọn _giao diện người dùng

en: Change the settings which affect the user interface
vi: Thay đổi thiết lập làm ảnh hưởng đến giao diện người dùng.

en: ^Dependency handling
vi: ^Quản lý cách phụ thuộc

en: Change the settings which affect how package dependencies are handled
vi: Thay đổi thiết lập làm ảnh hưởng đến quản lý cách phụ thuộc thế nào.

en: ^Miscellaneous
vi: ^Linh tinh

en: Change miscellaneous program settings
vi: Thay đổi thiết lập chương trình linh tinh.

en: ^Revert options
vi: ^Trở về tùy chọn

en: Reset all settings to the system defaults
vi: Hoàn nguyên trở lại các thiết lập thành điều măc định hệ thống.

en: ^Next
vi: ^Kế

en: View next display
vi: Xem bộ trình bày kế tiếp

en: ^Prev
vi: ^Trước

en: View previous display
vi: Xem bộ trình bày trước

en: ^Close
vi: ^Đóng

en: Close this display
vi: Đóng bộ trình bày này.

en: New Package ^View
vi: Khung ^xem gói mới

en: Create a new default package view
vi: Tạo một khung xem gói mặc định mới.

en: New ^Flat Package List
vi: Danh sách gói ^phẳng mới

en: Create a new flat package list
vi: Tạo một danh sách gói phẳng mới.

en: New ^Debtags Browser
vi: Bộ duyệt ^Debtags mới

en: Browse packages using Debtags data
vi: Duyệt các gói dùng dữ liệu Debtags.

en: New Categorical ^Browser
vi: Bộ duyệt ^phân loại mới

en: Browse packages by category
vi: Duyệt các gói theo loại.

en: ^About
vi: ^Giới thiệu

en: View information about this program
vi: Xem thông tin về chương trình này.

en: ^Help
vi: ^Trợ giúp

en: View the on-line help
vi: Xem trợ giúp trực tuyến.

en: User's ^Manual
vi: ^Sổ hướng dẫn người dùng

en: View the detailed program manual
vi: Xem sổ hướng dẫn chi tiết cho chương trình này.

en: ^FAQ
vi: ^Hỏi đáp

en: View a list of frequently asked questions
vi: Xem danh sách câu thường hỏi

en: ^NEWS
vi: ^TIN TỨC

en: View the important changes made in each version of
vi: Xem những thay đổi quan trọng thuộc về mỗi phiên bản

en: ^License
vi: ^Bản quyền

en: View the terms under which you may copy the program
vi: Xem những điều kiện sao chép chương trình này

en: Actions
vi: Hành động

en: Search
vi: Tìm

en: Options
vi: Tùy chọn

en: Views
vi: Xem

en: Help
vi: Trợ giúp

en: %ls: Menu  %ls: Help  %ls: Quit  %ls: Update  %ls: Download/Install/Remove Pkgs
vi: %ls: Trình đơn  %ls: Trợ giúp  %ls: Thoát  %ls: Cập nhật  %ls: Tải về/Cài/Loại bỏ Gói

en: You can only view changelogs of official Debian packages.
vi: Bạn chỉ có thể xem bản ghi các thay đổi thuộc về gói Debian chính thức.

en: Downloading Changelog
vi: Tải về Bản ghi đổi...

en: Download Changelog
vi: Tải về Bản ghi sửa đổi

en: %s changes
vi: %s thay đổi

en: Formatting marker with missing format code
vi: Đang định dạng bộ đánh dấu thiếu mã định dạng.

en: Bad number in format string: '%ls'
vi: Gặp số sai trong chuỗi định dạng: « %ls ».

en: Missing parameter number in format string
vi: Thiếu số tham số trong chuỗi định dạng.

en: Parameter numbers must be 1 or greater, not %ld
vi: Số tham số phải là 1 hay nhiều hơn, không phải « %ld ».

en: Unknown formatting code '%lc'
vi: Không biết mã định dạng: « %lc »

en: Bad format parameter
vi: Tham số định dạng sai.

en: Cannot parse key description: %ls
vi: Không thể phân tách mô tả phím: %ls

en: Invalid null keybinding
vi: Tổ hợp phím rỗng không hợp lệ.

en: Sorry, control modifiers may not be used with unprintable characters
vi: Rất tiếc là không cho phép dùng ký tự điều khiển bổ trợ với ký tự không thể in.

en: Ouch!  Got SIGTERM, dying..
vi: Ôi! Gặp SIGTERM thì đang chết...

en: Ouch!  Got SIGSEGV, dying..
vi: Ôi! Gặp SIGSEGV thì đang chết...

en: Ouch!  Got SIGABRT, dying..
vi: Ôi! Gặp SIGABRT thì đang chết...

en: Ouch!  Got SIGQUIT, dying..
vi: Ôi! Gặp SIGQUIT thì đang chết...

en: Unable to load filename: the string %ls has no multibyte representation.
vi: Không thể tải tên tập tin: chuỗi «%ls» không có dạng biểu diễn đa byte.

en: TOP LEVEL
vi: CẤP ĐẦU
