apt - en to th translation catalogue (613 entries)

en: Package %s version %s has an unmet dep:
th: แพกเกจ %s รุ่น %s ขาดแพกเกจที่ต้องใช้:

en: Total package names:
th: จำนวนชื่อแพกเกจทั้งหมด:

en: Total package structures:
th: จำนวนโครงสร้างแพกเกจทั้งหมด:

en:   Normal packages:
th:   แพกเกจปกติ:

en:   Pure virtual packages:
th:   แพกเกจเสมือนแท้ๆ:

en:   Single virtual packages:
th:   แพกเกจเสมือนที่มีแพกเกจจริงเดียว:

en:   Mixed virtual packages:
th:   แพกเกจเสมือนผสม:

en:   Missing:
th:   แพกเกจที่ขาดหาย:

en: Total distinct versions:
th: จำนวนรุ่นที่แตกต่างกันทั้งหมด:

en: Total distinct descriptions:
th: จำนวนคำบรรยายแพกเกจที่แตกต่างกันทั้งหมด:

en: Total dependencies:
th: จำนวนการเชื่อมโยงระหว่างแพกเกจทั้งหมด:

en: Total ver/file relations:
th: จำนวนความสัมพันธ์ รุ่น/แฟ้ม ทั้งหมด:

en: Total Desc/File relations:
th: จำนวนความสัมพันธ์ คำบรรยาย/แฟ้ม ทั้งหมด:

en: Total Provides mappings:
th: จำนวนผังการตระเตรียมทั้งหมด:

en: Total globbed strings:
th: จำนวนสตริงทั้งหมด:

en: Total dependency version space:
th: ขนาดของพื้นที่ความเชื่อมโยงระหว่างแพกเกจทั้งหมด:

en: Total slack space:
th: พื้นที่สำรองทั้งหมด:

en: Total space accounted for:
th: พื้นที่ที่นับรวมทั้งหมด:

en: Package file %s is out of sync.
th: ข้อมูลแฟ้ม Package %s ไม่ตรงกับความเป็นจริง

en: No packages found
th: ไม่พบแพกเกจ

en: You must give at least one search pattern
th: คุณต้องระบุแพตเทิร์นสำหรับค้นหาอย่างน้อยหนึ่งแพตเทิร์น

en: This command is deprecated. Please use 'apt-mark showauto' instead.
th: คำสั่งนี้ไม่แนะนำให้ใช้แล้ว กรุณาใช้ 'apt-mark showauto' แทน

en: Unable to locate package %s
th: ไม่พบแพกเกจ %s

en: Package files:
th: แฟ้มแพกเกจ:

en: Cache is out of sync, can't x-ref a package file
th: ข้อมูลแคชไม่ตรงกับความเป็นจริงแล้ว ไม่สามารถอ้างอิงไขว้ระหว่างแฟ้มแพกเกจ

note: Show any packages have explicit pins
en: Pinned packages:
th: แพกเกจที่ถูกตรึง:

en: (not found)
th: (ไม่พบ)

en:   Installed:
th:   ที่ติดตั้งอยู่:

en:   Candidate:
th:   รุ่นที่ติดตั้งได้:

en: (none)
th: (ไม่มี)

en:   Package pin:
th:   การตรึงแพกเกจ:

note: Show the priority tables
en:   Version table:
th:   ตารางรุ่น:

en: %s %s for %s compiled on %s %s
th: %s %s สำหรับ %s คอมไพล์เมื่อ %s %s

en: Usage: apt-cache [options] command
           apt-cache [options] showpkg pkg1 [pkg2 ...]
           apt-cache [options] showsrc pkg1 [pkg2 ...]
    
    apt-cache is a low-level tool used to query information
    from APT's binary cache files
    
    Commands:
       gencaches - Build both the package and source cache
       showpkg - Show some general information for a single package
       showsrc - Show source records
       stats - Show some basic statistics
       dump - Show the entire file in a terse form
       dumpavail - Print an available file to stdout
       unmet - Show unmet dependencies
       search - Search the package list for a regex pattern
       show - Show a readable record for the package
       depends - Show raw dependency information for a package
       rdepends - Show reverse dependency information for a package
       pkgnames - List the names of all packages in the system
       dotty - Generate package graphs for GraphViz
       xvcg - Generate package graphs for xvcg
       policy - Show policy settings
    
    Options:
      -h   This help text.
      -p=? The package cache.
      -s=? The source cache.
      -q   Disable progress indicator.
      -i   Show only important deps for the unmet command.
      -c=? Read this configuration file
      -o=? Set an arbitrary configuration option, eg -o dir::cache=/tmp
    See the apt-cache(8) and apt.conf(5) manual pages for more information.
th: วิธีใช้: apt-cache [ตัวเลือก] คำสั่ง
           apt-cache [ตัวเลือก] add file1 [file2 ...]
           apt-cache [ตัวเลือก] showpkg pkg1 [pkg2 ...]
           apt-cache [ตัวเลือก] showsrc pkg1 [pkg2 ...]
    
    apt-cache เป็นเครื่องมือระดับล่างสำหรับสืบค้นข้อมูลจากแฟ้มแคชไบนารีของ APT
    
    คำสั่ง:
       gencaches - สร้างทั้งแคชของแพกเกจและแคชของซอร์ส
       showpkg - แสดงข้อมูลทั่วไปของแพกเกจที่กำหนด
       showsrc - แสดงระเบียนข้อมูลซอร์ส
       stats - แสดงสถิติทั่วไป
       dump - แสดงเนื้อหาแคชทั้งหมดในรูปแบบดิบ
       dumpavail - แสดงข้อมูลแพกเกจที่มีทั้งหมดออกทางเอาต์พุตมาตรฐาน
       unmet - แสดงความเชื่อมโยงที่ยังขาดหาย
       search - ค้นรายชื่อแพกเกจด้วยนิพจน์เรกิวลาร์
       show - แสดงข้อมูลของแพกเกจ
       depends - แสดงข้อมูลแพกเกจที่ต้องใช้สำหรับแพกเกจที่กำหนด
       rdepends - แสดงข้อมูลแพกเกจอื่นที่ต้องใช้แพกเกจที่กำหนด
       pkgnames - แสดงรายชื่อแพกเกจทั้งหมด
       dotty - สร้างกราฟความเชื่อมโยงของแพกเกจในรูป GraphViz
       xvcg - สร้างกราฟความเชื่อมโยงของแพกเกจในรูป xvcg
       policy - แสดงค่าตั้งนโยบาย
    
    ตัวเลือก:
      -h   แสดงข้อความช่วยเหลือนี้
      -p=? แฟ้มแคชของแพกเกจ
      -s=? แฟ้มแคชของซอร์ส
      -q   ปิดแถบแสดงความคืบหน้า
      -i   แสดงเฉพาะข้อมูลความเชื่อมโยงที่สำคัญสำหรับคำสั่ง unmet
      -c=? อ่านแฟ้มค่าตั้งนี้
      -o=? กำหนดตัวเลือกค่าตั้งเป็นรายตัว เช่น -o dir::cache=/tmp
    กรุณาอ่านข้อมูลเพิ่มเติมจาก manual page apt-cache(8) และ apt.conf(5)

en: Please provide a name for this Disc, such as 'Debian 5.0.3 Disk 1'
th: กรุณาตั้งชื่อแผ่น เช่น 'Debian 5.0.3 Disk 1'

en: Please insert a Disc in the drive and press enter
th: กรุณาใส่แผ่นลงในไดรว์แล้วกด enter

en: Failed to mount '%s' to '%s'
th: ไม่สามารถเมานท์ '%s' ที่ '%s'

en: No CD-ROM could be auto-detected or found using the default mount point.
    You may try the --cdrom option to set the CD-ROM mount point.
    See 'man apt-cdrom' for more information about the CD-ROM auto-detection and mount point.
th: การตรวจซีดีรอมอัตโนมัติไม่พบซีดีรอมใดที่จุดเมานท์ปริยาย
    คุณอาจลองใช้ตัวเลือก --cdrom เพื่อกำหนดจุดเมานท์ของซีดีรอมได้
    อ่านข้อมูลเพิ่มเติมเกี่ยวกับการตรวจซีดีรอมอัตโนมัติและจุดเมานท์ได้จาก 'man apt-cdrom'

en: Repeat this process for the rest of the CDs in your set.
th: ทำเช่นนี้ต่อไปกับแผ่นซีดีที่เหลือในชุด

en: Arguments not in pairs
th: อาร์กิวเมนต์ไม่ได้ระบุเป็นคู่ๆ

en: Usage: apt-config [options] command
    
    apt-config is a simple tool to read the APT config file
    
    Commands:
       shell - Shell mode
       dump - Show the configuration
    
    Options:
      -h   This help text.
      -c=? Read this configuration file
      -o=? Set an arbitrary configuration option, eg -o dir::cache=/tmp
th: วิธีใช้: apt-config [ตัวเลือก] คำสั่ง
    
    apt-config เป็นเครื่องมือง่ายๆ ที่ใช้อ่านแฟ้มค่าตั้ง APT
    
    คำสั่ง:
       shell - โหมดเชลล์
       dump - แสดงค่าตั้ง
    
    ตัวเลือก:
      -h   ข้อความช่วยเหลือนี้
      -c=? อ่านแฟ้มค่าตั้งที่กำหนด
      -o=? กำหนดตัวเลือกค่าตั้งเป็นรายตัว เช่น -o dir::cache=/tmp

en: Can not find a package for architecture '%s'
th: ไม่พบแพกเกจสำหรับสถาปัตยกรรม '%s'

en: Can not find a package '%s' with version '%s'
th: ไม่พบแพกเกจ '%s' ที่มีรุ่นเป็น '%s'

en: Can not find a package '%s' with release '%s'
th: ไม่พบแพกเกจ '%s' ที่มีชุดจัดแจกเป็น '%s'

en: Picking '%s' as source package instead of '%s'
th: จะเลือก '%s' เป็นแพกเกจซอร์สแทน '%s'

en: Can not find version '%s' of package '%s'
th: ไม่พบรุ่น '%s' ของแพกเกจ '%s'

en: Couldn't find package %s
th: ไม่พบแพกเกจ %s

en: %s set to manually installed.
th: กำหนด %s ให้เป็นการติดตั้งแบบเลือกเองแล้ว

en: %s set to automatically installed.
th: กำหนด %s ให้เป็นการติดตั้งแบบอัตโนมัติแล้ว

en: This command is deprecated. Please use 'apt-mark auto' and 'apt-mark manual' instead.
th: คำสั่งนี้ไม่แนะนำให้ใช้แล้ว กรุณาใช้ 'apt-mark auto' และ 'apt-mark manual' แทน

en: Internal error, problem resolver broke stuff
th: เกิดข้อผิดพลาดภายใน: กลไกการแก้ปัญหาทำความเสียหาย

en: Unable to lock the download directory
th: ไม่สามารถล็อคไดเรกทอรีดาวน์โหลด

en: Must specify at least one package to fetch source for
th: ต้องระบุแพกเกจอย่างน้อยหนึ่งแพกเกจที่จะดาวน์โหลดซอร์สโค้ด

en: Unable to find a source package for %s
th: ไม่พบแพกเกจซอร์สโค้ดสำหรับ %s

en: NOTICE: '%s' packaging is maintained in the '%s' version control system at:
    %s
th: ข้อสังเกต: การจัดทำแพกเกจ '%s' พัฒนาผ่านระบบควบคุมรุ่น '%s' อยู่ที่:
    %s

en: Please use:
    bzr branch %s
    to retrieve the latest (possibly unreleased) updates to the package.
th: กรุณาใช้:
    bzr branch %s
    เพื่อดึงรุ่นล่าสุด (ที่อาจยังไม่ปล่อยออกมา) ของตัวแพกเกจ

en: Skipping already downloaded file '%s'
th: จะข้ามแฟ้ม '%s' ที่ดาวน์โหลดไว้แล้ว

en: Couldn't determine free space in %s
th: ไม่สามารถคำนวณพื้นที่ว่างใน %s

en: You don't have enough free space in %s
th: คุณมีพื้นที่ว่างเหลือไม่พอใน %s

note: TRANSLATOR: The required space between number and unit is already included in the replacement strings, so %sB will be correctly translate in e.g. 1,5 MB
en: Need to get %sB/%sB of source archives.
th: ต้องดาวน์โหลดซอร์สโค้ด %sB/%sB

note: TRANSLATOR: The required space between number and unit is already included in the replacement string, so %sB will be correctly translate in e.g. 1,5 MB
en: Need to get %sB of source archives.
th: ต้องดาวน์โหลดซอร์สโค้ด %sB

en: Fetch source %s
th: ดาวน์โหลดซอร์ส %s

en: Failed to fetch some archives.
th: ไม่สามารถดาวน์โหลดบางแฟ้ม

en: Download complete and in download only mode
th: ดาวน์โหลดสำเร็จแล้ว และอยู่ในโหมดดาวน์โหลดอย่างเดียว

en: Skipping unpack of already unpacked source in %s
th: จะข้ามการแตกซอร์สของซอร์สที่แตกไว้แล้วใน %s

en: Unpack command '%s' failed.
th: คำสั่งแตกแฟ้ม '%s' ล้มเหลว

en: Check if the 'dpkg-dev' package is installed.
th: กรุณาตรวจสอบว่าได้ติดตั้งแพกเกจ 'dpkg-dev' แล้ว

en: Build command '%s' failed.
th: คำสั่ง build '%s' ล้มเหลว

en: Child process failed
th: โพรเซสลูกล้มเหลว

en: Must specify at least one package to check builddeps for
th: ต้องระบุแพกเกจอย่างน้อยหนึ่งแพกเกจที่จะตรวจสอบสิ่งที่ต้องการสำหรับการ build

en: No architecture information available for %s. See apt.conf(5) APT::Architectures for setup
th: ไม่มีข้อมูลสถาปัตยกรรมสำหรับ %s ดูวิธีตั้งค่าที่หัวข้อ APT::Architectures ของ apt.conf(5)

en: Unable to get build-dependency information for %s
th: ไม่สามารถอ่านข้อมูลสิ่งที่ต้องการสำหรับการ build ของ %s

en: %s has no build depends.
th: %s ไม่ต้องการสิ่งใดสำหรับ build

en: %s dependency for %s can't be satisfied because %s is not allowed on '%s' packages
th: ไม่สามารถติดตั้งสิ่งเชื่อมโยง %s สำหรับ %s ได้ เพราะไม่สามารถใช้ %s กับแพกเกจ '%s' ได้

en: %s dependency for %s cannot be satisfied because the package %s cannot be found
th: ไม่สามารถติดตั้งสิ่งเชื่อมโยง %s สำหรับ %s ได้ เพราะไม่พบแพกเกจ %s

en: Failed to satisfy %s dependency for %s: Installed package %s is too new
th: ไม่สามารถติดตั้งสิ่งเชื่อมโยง %s สำหรับ %s ได้: แพกเกจ %s ที่ติดตั้งไว้ใหม่เกินไป

en: %s dependency for %s cannot be satisfied because candidate version of package %s can't satisfy version requirements
th: ไม่สามารถติดตั้งสิ่งเชื่อมโยง %s สำหรับ %s ได้ เพราะไม่มีแพกเกจ %s รุ่นที่จะสอดคล้องกับความต้องการรุ่นของแพกเกจได้

en: %s dependency for %s cannot be satisfied because package %s has no candidate version
th: ไม่สามารถติดตั้งสิ่งเชื่อมโยง %s สำหรับ %s ได้ เพราะ %s ไม่มีรุ่นที่ติดตั้งได้

en: Failed to satisfy %s dependency for %s: %s
th: ไม่สามารถติดตั้งสิ่งเชื่อมโยง %s สำหรับ %s ได้: %s

en: Build-dependencies for %s could not be satisfied.
th: ไม่สามารถติดตั้งสิ่งที่จำเป็นสำหรับการ build ของ %s ได้

en: Failed to process build dependencies
th: ติดตั้งสิ่งที่จำเป็นสำหรับการ build ไม่สำเร็จ

en: Changelog for %s (%s)
th: ปูมการแก้ไขสำหรับ %s (%s)

en: Supported modules:
th: มอดูลที่รองรับ:

en: Usage: apt-get [options] command
           apt-get [options] install|remove pkg1 [pkg2 ...]
           apt-get [options] source pkg1 [pkg2 ...]
    
    apt-get is a simple command line interface for downloading and
    installing packages. The most frequently used commands are update
    and install.
    
    Commands:
       update - Retrieve new lists of packages
       upgrade - Perform an upgrade
       install - Install new packages (pkg is libc6 not libc6.deb)
       remove - Remove packages
       autoremove - Remove automatically all unused packages
       purge - Remove packages and config files
       source - Download source archives
       build-dep - Configure build-dependencies for source packages
       dist-upgrade - Distribution upgrade, see apt-get(8)
       dselect-upgrade - Follow dselect selections
       clean - Erase downloaded archive files
       autoclean - Erase old downloaded archive files
       check - Verify that there are no broken dependencies
       changelog - Download and display the changelog for the given package
       download - Download the binary package into the current directory
    
    Options:
      -h  This help text.
      -q  Loggable output - no progress indicator
      -qq No output except for errors
      -d  Download only - do NOT install or unpack archives
      -s  No-act. Perform ordering simulation
      -y  Assume Yes to all queries and do not prompt
      -f  Attempt to correct a system with broken dependencies in place
      -m  Attempt to continue if archives are unlocatable
      -u  Show a list of upgraded packages as well
      -b  Build the source package after fetching it
      -V  Show verbose version numbers
      -c=? Read this configuration file
      -o=? Set an arbitrary configuration option, eg -o dir::cache=/tmp
    See the apt-get(8), sources.list(5) and apt.conf(5) manual
    pages for more information and options.
                           This APT has Super Cow Powers.
th: วิธีใช้:  apt-get [ตัวเลือก] คำสั่ง
           apt-get [ตัวเลือก] install|remove pkg1 [pkg2 ...]
           apt-get [ตัวเลือก] source pkg1 [pkg2 ...]
    
    apt-get เป็นคำสั่งง่ายๆ สำหรับดาวน์โหลดและติดตั้งแพกเกจ คำสั่งที่ใช้บ่อยที่สุดก็คือ
    update และ install
    
    คำสั่ง:
       update - ดาวน์โหลดรายชื่อแพกเกจชุดใหม่
       upgrade - ปรับรุ่นแพกเกจต่างๆ ขึ้น
       install - ติดตั้งแพกเกจใหม่ (pkg อยู่ในรูปเช่น libc6 ไม่ใช่ libc6.deb)
       remove - ถอดถอนแพกเกจ
       autoremove - ถอดถอนแพกเกจที่ไม่ใช้แล้วโดยอัตโนมัติ
       purge - ถอดถอนแพกเกจพร้อมลบค่าตั้งทั้งหมด
       source - ดาวน์โหลดซอร์สโค้ดของแพกเกจ
       build-dep - ติดตั้งสิ่งที่จำเป็นสำหรับการประกอบสร้างแพกเกจซอร์สโค้ด
       dist-upgrade - ปรับรุ่นขึ้นแบบข้ามรุ่นจัดแจก ดู apt-get(8)
       dselect-upgrade - ทำตามสิ่งที่เลือกโดย dselect
       clean - ลบแฟ้มแพกเกจที่ดาวน์โหลดมา
       autoclean - ลบแฟ้มแพกเกจเก่าที่ดาวน์โหลดมา
       check - ตรวจสอบว่าไม่มีความเชื่อมโยงที่เสียระหว่างแพกเกจ
       changelog - ดาวน์โหลดและแสดงปูมการแก้ไขของแพกเกจที่กำหนด
       download - ดาวน์โหลดแพกเกจไบนารีลงในไดเรกทอรีปัจจุบัน
    
    ตัวเลือก:
      -h  แสดงข้อความช่วยเหลือนี้
      -q  แสดงผลลัพธ์แบบบันทึกลงแฟ้มได้ - ไม่ต้องแสดงความคืบหน้า
      -qq ไม่ต้องแสดงผลลัพธ์ ยกเว้นข้อผิดพลาด
      -d  ดาวน์โหลดอย่างเดียว - *ไม่ต้อง* ติดตั้งหรือแตกแพกเกจ
      -s  ไม่ต้องทำจริง เพียงจำลองลำดับการทำงานเท่านั้น
      -y  ตอบ Yes สำหรับทุกคำถามโดยไม่ต้องถาม
      -f  พยายามแก้ไขระบบในกรณีที่มีปัญหาความขึ้นต่อกันระหว่างแพกเกจ
      -m  พยายามดำเนินการต่อถ้าหาแฟ้มแพกเกจไม่พบ
      -u  แสดงรายชื่อของแพกเกจที่จะปรับรุ่นทั้งหมดด้วย
      -b  build แพกเกจซอร์สหลังจากดาวน์โหลดมาแล้วด้วย
      -V  แสดงเลขรุ่นแบบยาวของโปรแกรม
      -c=? อ่านแฟ้มค่าตั้งนี้
      -o=? กำหนดตัวเลือกค่าตั้งเป็นรายตัว เช่น -o dir::cache=/tmp
    กรุณาอ่านข้อมูลและตัวเลือกเพิ่มเติมจาก manual page apt-get(8), sources.list(5)
    และ apt.conf(5)
                           APT นี้มีพลังของ Super Cow

en: Must specify at least one pair url/filename
th: ต้องระบุคู่ URL, ชื่อแฟ้ม อย่างน้อยหนึ่งคู่

en: Download Failed
th: ดาวน์โหลดไม่สำเร็จ

en: Usage: apt-helper [options] command
           apt-helper [options] download-file uri target-path
    
    apt-helper is a internal helper for apt
    
    Commands:
       download-file - download the given uri to the target-path
    
                           This APT helper has Super Meep Powers.
th: วิธีใช้: apt-helper [ตัวเลือก] คำสั่ง
          apt-helper [ตัวเลือก] download-file URI พาธปลายทาง
    
    apt-helper เป็นโปรแกรมช่วยเหลือภายในของ apt
    
    คำสั่ง:
       download-file - ดาวน์โหลด URI ที่กำหนดลงในพาธปลายทาง
    
                           โปรแกรมช่วยเหลือของ APT นี้มีพลัง Super Meep

en: %s can not be marked as it is not installed.
th: %s ไม่สามารถทำเครื่องหมายได้ เพราะไม่ได้ติดตั้งไว้

en: %s was already set to manually installed.
th: %s ถูกกำหนดให้เป็นการติดตั้งแบบเลือกเองอยู่ก่อนแล้ว

en: %s was already set to automatically installed.
th: %s ถูกกำหนดให้เป็นการติดตั้งแบบอัตโนมัติอยู่ก่อนแล้ว

en: %s was already set on hold.
th: %s ถูกกำหนดให้คงรุ่นอยู่ก่อนแล้ว

en: %s was already not hold.
th: %s ไม่ได้คงรุ่นอยู่ก่อนแล้ว

en: Waited for %s but it wasn't there
th: รอโพรเซส %s แต่ตัวโพรเซสไม่อยู่

en: %s set on hold.
th: กำหนด %s ให้คงรุ่นแล้ว

en: Canceled hold on %s.
th: ยกเลิกการคงรุ่นของ %s แล้ว

en: Executing dpkg failed. Are you root?
th: เรียกทำงาน dpkg ไม่สำเร็จ คุณเป็น root หรือเปล่า?

en: Usage: apt-mark [options] {auto|manual} pkg1 [pkg2 ...]
    
    apt-mark is a simple command line interface for marking packages
    as manually or automatically installed. It can also list marks.
    
    Commands:
       auto - Mark the given packages as automatically installed
       manual - Mark the given packages as manually installed
       hold - Mark a package as held back
       unhold - Unset a package set as held back
       showauto - Print the list of automatically installed packages
       showmanual - Print the list of manually installed packages
       showhold - Print the list of package on hold
    
    Options:
      -h  This help text.
      -q  Loggable output - no progress indicator
      -qq No output except for errors
      -s  No-act. Just prints what would be done.
      -f  read/write auto/manual marking in the given file
      -c=? Read this configuration file
      -o=? Set an arbitrary configuration option, eg -o dir::cache=/tmp
    See the apt-mark(8) and apt.conf(5) manual pages for more information.
th: วิธีใช้: apt-mark [ตัวเลือก] {auto|manual} pkg1 [pkg2 ...]
    
    apt-mark เป็นเครื่องมือบรรทัดคำสั่งอย่างง่ายสำหรับทำเครื่องหมายแพกเกจ
    ว่าเป็นการติดตั้งแบบเลือกเองหรือแบบอัตโนมัติ และสามารถแสดงการทำเครื่องหมายต่างๆ ได้ด้วย
    
    คำสั่ง:
       auto - ทำเครื่องหมายแพกเกจที่กำหนดให้เป็นการติดตั้งแบบอัตโนมัติ
       manual - ทำเครื่องหมายแพกเกจที่กำหนดให้เป็นการติดตั้งแบบเลือกเอง
       hold - ทำเครื่องหมายแพกเกจที่กำหนดให้เป็นการคงรุ่น
       unhold - ลบการทำเครื่องหมายการคงรุ่นจากแพกเกจที่กำหนด
       showauto - แสดงรายชื่อของแพกเกจที่ติดตั้งแบบอัตโนมัติ
       showmanual - แสดงรายชื่อของแพกเกจที่ติดตั้งแบบเลือกเอง
       showhold - แสดงรายชื่อของแพกเกจที่คงรุ่นอยู่
    
    ตัวเลือก:
      -h  แสดงข้อความช่วยเหลือนี้
      -q  แสดงผลลัพธ์แบบบันทึกลงแฟ้มได้ - ไม่ต้องแสดงความคืบหน้า
      -qq ไม่ต้องแสดงผลลัพธ์ ยกเว้นข้อผิดพลาด
      -s  ไม่ต้องทำจริง เพียงจำลองลำดับการทำงานเท่านั้น
      -f  อ่าน/เขียน เครื่องหมาย อัตโนมัติ/เลือกเอง ในแฟ้มที่กำหนด
      -c=? อ่านแฟ้มค่าตั้งนี้
      -o=? กำหนดตัวเลือกค่าตั้งเป็นรายตัว เช่น -o dir::cache=/tmp
    กรุณาอ่านข้อมูลเพิ่มเติมจาก manual page apt-mark(8) และ apt.conf(5)

en: Usage: apt [options] command
    
    CLI for apt.
    Basic commands: 
     list - list packages based on package names
     search - search in package descriptions
     show - show package details
    
     update - update list of available packages
    
     install - install packages
     remove  - remove packages
    
     upgrade - upgrade the system by installing/upgrading packages
     full-upgrade - upgrade the system by removing/installing/upgrading packages
    
     edit-sources - edit the source information file
th: วิธีใช้: apt [ตัวเลือก] คำสั่ง
    
    บรรทัดคำสั่งสำหรับ apt
    คำสั่งพื้นฐาน:
     list - แสดงรายชื่อแพกเกจที่มีชื่อตรงกับรูปแบบที่กำหนด
     search - ค้นหาในคำบรรยายแพกเกจ
     show - แสดงรายละเอียดของแพกเกจ
    
     update - ปรับข้อมูลรายชื่อของแพกเกจที่มี
    
     install - ติดตั้งแพกเกจ
     remove  - ถอดถอนแพกเกจ
    
     upgrade - ปรับรุ่นระบบโดยติดตั้ง/ปรับรุ่นแพกเกจต่างๆ
     full-upgrade - ปรับรุ่นระบบโดยถอดถอน/ติดตั้ง/ปรับรุ่นแพกเกจต่างๆ
    
     edit-sources - แก้ไขแฟ้มข้อมูลแหล่งแพกเกจ

en: Unable to read the cdrom database %s
th: ไม่สามารถอ่านฐานข้อมูลซีดีรอม %s

en: Please use apt-cdrom to make this CD-ROM recognized by APT. apt-get update cannot be used to add new CD-ROMs
th: กรุณาใช้ apt-cdrom เพื่อให้ APT รู้จักซีดีรอมนี้ apt-get update ไม่สามารถใช้เพิ่มซีดีรอมใหม่ได้

en: Wrong CD-ROM
th: ซีดีรอมผิดแผ่น

en: Unable to unmount the CD-ROM in %s, it may still be in use.
th: ไม่สามารถเลิกเมานท์ซีดีรอมใน %s  แผ่นอาจกำลังถูกใช้งานอยู่

en: Disk not found.
th: ไม่พบแผ่น

en: File not found
th: ไม่พบแฟ้ม

en: Failed to stat
th: stat ไม่สำเร็จ

en: Failed to set modification time
th: กำหนดเวลาแก้ไขไม่สำเร็จ

en: Invalid URI, local URIS must not start with //
th: URI ไม่ถูกต้อง  URI ของแฟ้มในเครื่องต้องขึ้นต้นด้วย //

note: Login must be before getpeername otherwise dante won't work.
en: Logging in
th: เข้าระบบ

en: Unable to determine the peer name
th: ไม่สามารถอ่านชื่อของอีกฝ่ายได้

en: Unable to determine the local name
th: ไม่สามารถอ่านชื่อของเครื่องนี้ได้

en: The server refused the connection and said: %s
th: เซิร์ฟเวอร์ปฏิเสธการเชื่อมต่อโดยรายงานว่า: %s

en: USER failed, server said: %s
th: USER ล้มเหลว เซิร์ฟเวอร์ตอบว่า: %s

en: PASS failed, server said: %s
th: PASS ล้มเหลว เซิร์ฟเวอร์ตอบว่า: %s

en: A proxy server was specified but no login script, Acquire::ftp::ProxyLogin is empty.
th: มีการระบุพร็อกซี แต่ไม่มีสคริปต์สำหรับเข้าระบบ ค่า Acquire::ftp:ProxyLogin ว่างเปล่า

en: Login script command '%s' failed, server said: %s
th: คำสั่งสคริปต์เข้าระบบ '%s' ล้มเหลว เซิร์ฟเวอร์ตอบว่า: %s

en: TYPE failed, server said: %s
th: TYPE ล้มเหลว เซิร์ฟเวอร์ตอบว่า: %s

en: Connection timeout
th: หมดเวลารอเชื่อมต่อ

en: Server closed the connection
th: เซิร์ฟเวอร์ปิดการเชื่อมต่อ

en: Read error
th: การอ่านข้อมูลผิดพลาด

en: A response overflowed the buffer.
th: คำตอบท่วมบัฟเฟอร์

en: Protocol corruption
th: มีความเสียหายของโพรโทคอล

en: Write error
th: การเขียนข้อมูลผิดพลาด

en: Could not create a socket
th: ไม่สามารถสร้างซ็อกเก็ต

en: Could not connect data socket, connection timed out
th: ไม่สามารถเชื่อมต่อซ็อกเก็ตข้อมูล เนื่องจากหมดเวลาคอย

en: Failed
th: ล้มเหลว

en: Could not connect passive socket.
th: ไม่สามารถเชื่อมต่อซ็อกเกตแบบ passive

en: getaddrinfo was unable to get a listening socket
th: getaddrinfo ไม่สามารถนำซ็อกเก็ตที่รอรับการเชื่อมต่อมาใช้

en: Could not bind a socket
th: ไม่สามารถ bind ซ็อกเก็ต

en: Could not listen on the socket
th: ไม่สามารถ listen ที่ซ็อกเก็ต

en: Could not determine the socket's name
th: ไม่สามารถระบุชื่อซ็อกเก็ต

en: Unable to send PORT command
th: ไม่สามารถส่งคำสั่ง PORT

en: Unknown address family %u (AF_*)
th: ไม่รู้จักตระกูลที่อยู่ %u (AF_*)

en: EPRT failed, server said: %s
th: EPRT ล้มเหลว เซิร์ฟเวอร์ตอบว่า: %s

en: Data socket connect timed out
th: หมดเวลารอเชื่อมต่อซ็อกเก็ตข้อมูล

en: Unable to accept connection
th: ไม่สามารถรับการเชื่อมต่อ

en: Problem hashing file
th: เกิดปัญหาขณะคำนวณค่าแฮชของแฟ้ม

en: Unable to fetch file, server said '%s'
th: ไม่สามารถดาวน์โหลดแฟ้ม เซิร์ฟเวอร์ตอบว่า: '%s'

en: Data socket timed out
th: หมดเวลาคอยที่ซ็อกเก็ตข้อมูล

en: Data transfer failed, server said '%s'
th: ถ่ายโอนข้อมูลไม่สำเร็จ เซิร์ฟเวอร์ตอบว่า '%s'

note: Get the files information
en: Query
th: สอบถาม

en: Unable to invoke
th: ไม่สามารถเรียก

en: Connecting to %s (%s)
th: เชื่อมต่อไปยัง %s (%s)

en: Could not create a socket for %s (f=%u t=%u p=%u)
th: ไม่สามารถสร้างซ็อกเก็ตสำหรับ %s (f=%u t=%u p=%u)

en: Cannot initiate the connection to %s:%s (%s).
th: ไม่สามารถเริ่มการเชื่อมต่อไปยัง %s:%s (%s)

en: Could not connect to %s:%s (%s), connection timed out
th: ไม่สามารถเชื่อมต่อไปยัง %s:%s (%s) เนื่องจากหมดเวลาคอย

en: Could not connect to %s:%s (%s).
th: ไม่สามารถเชื่อมต่อไปยัง %s:%s (%s)

note: We say this mainly because the pause here is for the ssh connection that is still going
en: Connecting to %s
th: เชื่อมต่อไปยัง %s

en: Could not resolve '%s'
th: ไม่สามารถเปิดหาที่อยู่ '%s'

en: Temporary failure resolving '%s'
th: เกิดความล้มเหลวชั่วคราวขณะเปิดหาที่อยู่ '%s'

en: System error resolving '%s:%s'
th: เกิดข้อผิดพลาดในระบบขณะเปิดหาที่อยู่ '%s:%s'

en: Something wicked happened resolving '%s:%s' (%i - %s)
th: เกิดปัญหาร้ายแรงบางอย่างขณะเปิดหาที่อยู่ '%s:%s' (%i - %s)

en: Unable to connect to %s:%s:
th: ไม่สามารถเชื่อมต่อไปยัง %s:%s:

en: Internal error: Good signature, but could not determine key fingerprint?!
th: ข้อผิดพลาดภายใน: ลายเซ็นใช้การได้ แต่ไม่สามารถระบุลายนิ้วมือของกุญแจ?!

en: At least one invalid signature was encountered.
th: พบลายเซ็นที่ใช้การไม่ได้อย่างน้อยหนึ่งรายการ

en: Could not execute 'gpgv' to verify signature (is gpgv installed?)
th: ไม่สามารถเรียก 'gpgv' เพื่อตรวจสอบลายเซ็น (ได้ติดตั้ง gpgv ไว้หรือไม่?)

note: TRANSLATORS: %s is a single techy word like 'NODATA'
en: Clearsigned file isn't valid, got '%s' (does the network require authentication?)
th: แฟ้มที่เซ็นกำกับครอบข้อความมีเนื้อหาไม่ถูกต้อง ได้รับผลลัพธ์ '%s' (เครือข่ายต้องยืนยันตัวบุคคลหรือไม่?)

en: Unknown error executing gpgv
th: เกิดข้อผิดพลาดไม่ทราบสาเหตุขณะเรียก gpgv

en: The following signatures were invalid:
th: ลายเซ็นต่อไปนี้ใช้การไม่ได้:

en: The following signatures couldn't be verified because the public key is not available:
th: ลายเซ็นต่อไปนี้ไม่สามารถตรวจสอบได้ เพราะไม่มีกุญแจสาธารณะ:

en: Empty files can't be valid archives
th: แฟ้มว่างเปล่าไม่สามารถเป็นแฟ้มจัดเก็บที่ใช้การได้

en: Error writing to the file
th: เกิดข้อผิดพลาดขณะเขียนลงแฟ้ม

en: Error reading from server. Remote end closed connection
th: เกิดข้อผิดพลาดขณะอ่านข้อมูลจากเซิร์ฟเวอร์ ปลายทางอีกด้านหนึ่งปิดการเชื่อมต่อ

en: Error reading from server
th: เกิดข้อผิดพลาดขณะอ่านข้อมูลจากเซิร์ฟเวอร์

en: Error writing to file
th: เกิดข้อผิดพลาดขณะเขียนลงแฟ้ม

en: Select failed
th: select ไม่สำเร็จ

en: Connection timed out
th: หมดเวลารอเชื่อมต่อ

en: Error writing to output file
th: เกิดข้อผิดพลาดขณะเขียนลงแฟ้มผลลัพธ์

en: Waiting for headers
th: รอหัวข้อมูล

en: Bad header line
th: บรรทัดข้อมูลส่วนหัวผิดพลาด

en: The HTTP server sent an invalid reply header
th: เซิร์ฟเวอร์ HTTP ส่งข้อมูลส่วนหัวตอบมาไม่ถูกต้อง

en: The HTTP server sent an invalid Content-Length header
th: เซิร์ฟเวอร์ HTTP ส่งข้อมูลส่วนหัว Content-Length มาไม่ถูกต้อง

en: The HTTP server sent an invalid Content-Range header
th: เซิร์ฟเวอร์ HTTP ส่งข้อมูลส่วนหัว Content-Range มาไม่ถูกต้อง

en: This HTTP server has broken range support
th: การสนับสนุน Content-Range ที่เซิร์ฟเวอร์ HTTP ผิดพลาด

en: Unknown date format
th: พบรูปแบบวันที่ที่ไม่รู้จัก

en: Bad header data
th: ข้อมูลส่วนหัวผิดพลาด

en: Connection failed
th: เชื่อมต่อไม่สำเร็จ

en: Internal error
th: ข้อผิดพลาดภายใน

en: Hit
th: เจอ

en: Get:
th: ดึง:

en: Ign
th: ข้าม

en: Err
th: ปัญหา

en: Fetched %sB in %s (%sB/s)
th: ดาวน์โหลด %sB ใน %s (%sB/s)

en:  [Working]
th:  [กำลังทำงาน]

en: Media change: please insert the disc labeled
     '%s'
    in the drive '%s' and press enter
th: เปลี่ยนแผ่น: กรุณาใส่แผ่นชื่อ
     '%s'
    ลงในไดรว์ %s แล้วกด enter

en: Correcting dependencies...
th: กำลังแก้ปัญหาความขึ้นต่อกันระหว่างแพกเกจ...

en:  failed.
th:  ล้มเหลว

en: Unable to correct dependencies
th: ไม่สามารถแก้ปัญหาความขึ้นต่อกันระหว่างแพกเกจได้

en: Unable to minimize the upgrade set
th: ไม่สามารถจำกัดรายการปรับรุ่นให้น้อยที่สุดได้

en:  Done
th:  เสร็จแล้ว

en: You might want to run 'apt-get -f install' to correct these.
th: คุณอาจต้องเรียก 'apt-get -f install' เพื่อแก้ปัญหาเหล่านี้

en: Unmet dependencies. Try using -f.
th: รายการแพกเกจที่ต้องใช้ไม่ครบ กรุณาลองใช้ตัวเลือก -f

en: Sorting
th: กำลังเรียงลำดับ

en: WARNING: The following packages cannot be authenticated!
th: *คำเตือน*: แพกเกจต่อไปนี้ไม่สามารถยืนยันแหล่งต้นตอได้!

en: Authentication warning overridden.
th: จะข้ามการเตือนเกี่ยวกับการยืนยันแหล่งต้นตอ

en: Some packages could not be authenticated
th: มีบางแพกเกจไม่สามารถยืนยันแหล่งต้นตอได้

en: Install these packages without verification?
th: จะติดตั้งแพกเกจเหล่านี้โดยไม่ตรวจสอบหรือไม่?

en: There are problems and -y was used without --force-yes
th: มีปัญหาบางประการ และมีการใช้ -y โดยไม่ระบุ --force-yes

en: Failed to fetch %s  %s
th: ไม่สามารถดาวน์โหลด %s  %s

en: Internal error, InstallPackages was called with broken packages!
th: เกิดข้อผิดพลาดภายใน: มีการเรียก InstallPackages ด้วยแพกเกจที่เสีย!

en: Packages need to be removed but remove is disabled.
th: มีแพกเกจที่จำเป็นต้องถอดถอน แต่ถูกห้ามการถอดถอนไว้

en: Internal error, Ordering didn't finish
th: ข้อผิดพลาดภายใน: การเรียงลำดับไม่เสร็จสิ้น

en: How odd... The sizes didn't match, email apt@packages.debian.org
th: แปลกประหลาด... ขนาดไม่ตรงกัน กรุณาอีเมลแจ้ง apt@packages.debian.org

note: TRANSLATOR: The required space between number and unit is already included in the replacement strings, so %sB will be correctly translate in e.g. 1,5 MB
en: Need to get %sB/%sB of archives.
th: ต้องดาวน์โหลดแพกเกจ %sB/%sB

note: TRANSLATOR: The required space between number and unit is already included in the replacement string, so %sB will be correctly translate in e.g. 1,5 MB
en: Need to get %sB of archives.
th: ต้องดาวน์โหลดแพกเกจ %sB

note: TRANSLATOR: The required space between number and unit is already included in the replacement string, so %sB will be correctly translate in e.g. 1,5 MB
en: After this operation, %sB of additional disk space will be used.
th: หลังจากการกระทำนี้ ต้องใช้เนื้อที่บนดิสก์อีก %sB

note: TRANSLATOR: The required space between number and unit is already included in the replacement string, so %sB will be correctly translate in e.g. 1,5 MB
en: After this operation, %sB disk space will be freed.
th: หลังจากการกระทำนี้ เนื้อที่บนดิสก์จะว่างเพิ่มอีก %sB

en: You don't have enough free space in %s.
th: คุณมีพื้นที่ว่างเหลือไม่พอใน %s

en: Trivial Only specified but this is not a trivial operation.
th: Trivial Only ถูกกำหนดไว้ แต่คำสั่งนี้ไม่ใช่คำสั่งเล็กน้อย

en: You are about to do something potentially harmful.
    To continue type in the phrase '%s'
     ?]
th: คุณกำลังจะทำสิ่งที่อาจเป็นอันตราย
    หากต้องการดำเนินการต่อ ให้พิมพ์ประโยค '%s'
     ?]

en: Abort.
th: เลิกทำ

en: Do you want to continue?
th: คุณต้องการจะดำเนินการต่อไปหรือไม่?

en: Some files failed to download
th: ดาวน์โหลดบางแฟ้มไม่สำเร็จ

en: Unable to fetch some archives, maybe run apt-get update or try with --fix-missing?
th: ดาวน์โหลดบางแพกเกจไม่สำเร็จ บางที การเรียก apt-get update หรือลองใช้ตัวเลือก --fix-missing อาจช่วยได้

en: --fix-missing and media swapping is not currently supported
th: ยังไม่รองรับ --fix-missing พร้อมกับการเปลี่ยนแผ่น

en: Unable to correct missing packages.
th: ไม่สามารถแก้ปัญหาแพกเกจที่ขาดหายได้

en: Aborting install.
th: จะล้มเลิกการติดตั้ง

en: The following package disappeared from your system as
    all files have been overwritten by other packages: | The following packages disappeared from your system as
    all files have been overwritten by other packages:
th[0]: แพกเกจต่อไปนี้ได้หายไปจากระบบของคุณ เพราะแฟ้มทั้งหมดได้ถูกแทนที่
    โดยแพกเกจอื่นแล้ว:

en: Note: This is done automatically and on purpose by dpkg.
th: หมายเหตุ: นี่เป็นสิ่งที่ dpkg ทำโดยอัตโนมัติโดยเจตนา

en: We are not supposed to delete stuff, can't start AutoRemover
th: apt ถูกกำหนดไม่ให้มีการลบใดๆ จึงไม่สามารถดำเนินการถอดถอนอัตโนมัติได้

en: Hmm, seems like the AutoRemover destroyed something which really
    shouldn't happen. Please file a bug report against apt.
th: ดูเหมือนการถอดถอนอัตโนมัติได้สร้างความเสียหายบางอย่าง ซึ่งไม่ควรเกิดขึ้น
    กรุณารายงานบั๊กนี้ของแพกเกจ apt

note: if (Packages == 1) { c1out << std::endl; c1out << _("Since you only requested a single operation it is extremely likely that\n" "the package is simply not installable and a bug report against\n" "that package should be filed.") << std::endl; }
en: The following information may help to resolve the situation:
th: ข้อมูลต่อไปนี้อาจช่วยแก้ปัญหาได้:

en: Internal Error, AutoRemover broke stuff
th: เกิดข้อผิดพลาดภายใน: AutoRemover ทำความเสียหาย

en: The following package was automatically installed and is no longer required: | The following packages were automatically installed and are no longer required:
th[0]: แพกเกจต่อไปนี้ถูกติดตั้งแบบอัตโนมัติไว้ และไม่ต้องใช้อีกต่อไปแล้ว:

en: %lu package was automatically installed and is no longer required.
     | %lu packages were automatically installed and are no longer required.
th[0]: มีแพกเกจ %lu แพกเกจถูกติดตั้งแบบอัตโนมัติไว้ และไม่ต้องใช้อีกต่อไปแล้ว

en: Use 'apt-get autoremove' to remove it. | Use 'apt-get autoremove' to remove them.
th[0]: ใช้ 'apt-get autoremove' เพื่อถอดถอนแพกเกจดังกล่าวได้

en: You might want to run 'apt-get -f install' to correct these:
th: คุณอาจเรียก 'apt-get -f install' เพื่อแก้ปัญหานี้ได้:

en: Unmet dependencies. Try 'apt-get -f install' with no packages (or specify a solution).
th: มีปัญหาความขึ้นต่อกันระหว่างแพกเกจ กรุณาลองใช้ 'apt-get -f install' โดยไม่ระบุแพกเกจ (หรือจะระบุทางแก้ก็ได้)

en: Some packages could not be installed. This may mean that you have
    requested an impossible situation or if you are using the unstable
    distribution that some required packages have not yet been created
    or been moved out of Incoming.
th: ไม่สามารถติดตั้งบางแพกเกจได้ คุณอาจระบุเงื่อนไขการติดตั้งที่เป็นไปไม่ได้
    หรือถ้าคุณกำลังใช้รุ่น unstable ก็เป็นไปได้ว่าแพกเกจที่จำเป็นบางรายการ
    ยังไม่ถูกสร้างขึ้น หรือถูกย้ายออกจาก Incoming

en: Broken packages
th: แพกเกจมีปัญหา

en: The following extra packages will be installed:
th: จะติดตั้งแพกเกจเพิ่มเติมต่อไปนี้:

en: Suggested packages:
th: แพกเกจที่แนะนำ:

en: Recommended packages:
th: แพกเกจที่ควรใช้ร่วมกัน:

en: Listing
th: กำลังแสดงรายชื่อ

en: NOTE: This is only a simulation!
          apt-get needs root privileges for real execution.
          Keep also in mind that locking is deactivated,
          so don't depend on the relevance to the real current situation!
th: หมายเหตุ: นี่เป็นเพียงการจำลองการทำงานเท่านั้น!
             การทำงานจริงของ apt-get ต้องอาศัยสิทธิ์ผู้ดูแลระบบ
             อย่าลืมด้วยว่าการล็อคก็ไม่ทำงานเช่นกัน
             ดังนั้น อย่าถือผลลัพธ์นี้ว่าตรงกับสภาพความเป็นจริงของระบบ!

en: unknown
th: ไม่ทราบ

en: [installed,upgradable to: %s]
th: [ติดตั้งอยู่,สามารถปรับรุ่นเป็น: %s]

en: [installed,local]
th: [ติดตั้งอยู่,ในเครื่อง]

en: [installed,auto-removable]
th: [ติดตั้งอยู่,ถอดถอนอัตโนมัติได้]

en: [installed,automatic]
th: [ติดตั้งอยู่,อัตโนมัติ]

en: [installed]
th: [ติดตั้งอยู่]

en: [upgradable from: %s]
th: [สามารถปรับรุ่นจาก: %s]

en: [residual-config]
th: [ค่าตั้งตกค้าง]

en: The following packages have unmet dependencies:
th: แพกเกจต่อไปนี้ขาดแพกเกจที่ต้องใช้:

en: but %s is installed
th: แต่รุ่นที่ติดตั้งไว้คือ %s

en: but %s is to be installed
th: แต่รุ่นที่จะติดตั้งคือ %s

en: but it is not installable
th: แต่ไม่สามารถติดตั้งได้

en: but it is a virtual package
th: แต่แพกเกจนี้เป็นแพกเกจเสมือน

en: but it is not installed
th: แต่ได้ติดตั้งไว้

en: but it is not going to be installed
th: แต่แพกเกจนี้จะไม่ถูกติดตั้ง

en:  or
th:  หรือ

en: The following NEW packages will be installed:
th: จะติดตั้งแพกเกจ *ใหม่* ต่อไปนี้:

en: The following packages will be REMOVED:
th: จะ *ลบ* แพกเกจต่อไปนี้:

en: The following packages have been kept back:
th: จะคงรุ่นแพกเกจต่อไปนี้:

en: The following packages will be upgraded:
th: จะปรับรุ่นแพกเกจต่อไปนี้ขึ้น:

en: The following packages will be DOWNGRADED:
th: จะปรับรุ่นแพกเกจต่อไปนี้ *ลง*:

en: The following held packages will be changed:
th: จะเปลี่ยนแปลงรายการคงรุ่นแพกเกจต่อไปนี้:

en: %s (due to %s)
th: %s (เนื่องจาก %s)

en: WARNING: The following essential packages will be removed.
    This should NOT be done unless you know exactly what you are doing!
th: *คำเตือน*: แพกเกจที่จำเป็นต่อไปนี้จะถูกถอดถอน
    คุณ *ไม่ควร* ทำเช่นนี้ นอกจากคุณเข้าใจสิ่งที่จะทำ!

en: %lu upgraded, %lu newly installed,
th: ปรับรุ่นขึ้น %lu, ติดตั้งใหม่ %lu,

en: %lu reinstalled,
th: ติดตั้งซ้ำ %lu,

en: %lu downgraded,
th: ปรับรุ่นลง %lu,

en: %lu to remove and %lu not upgraded.
th: ถอดถอน %lu และไม่ปรับรุ่น %lu

en: %lu not fully installed or removed.
th: ติดตั้งหรือถอดถอนไม่ครบ %lu

en: Regex compilation error - %s
th: คอมไพล์นิพจน์เรกิวลาร์ไม่สำเร็จ - %s

en: Full Text Search
th: ค้นทั่วทั้งเนื้อความ

en: There is %i additional record. Please use the '-a' switch to see it | There are %i additional records. Please use the '-a' switch to see them.
th[0]: มีอีก %i ระเบียน กรุณาใช้ตัวเลือก '-a' หากต้องการดูเพิ่ม

en: not a real package (virtual)
th: ไม่ใช่แพกเกจจริง (เสมือน)

en: Failed to parse %s. Edit again?
th: แจง %s ไม่สำเร็จ จะแก้ไขอีกครั้งหรือไม่?

en: Your '%s' file changed, please run 'apt-get update'.
th: แฟ้ม '%s' ของคุณมีการเปลี่ยนแปลง กรุณาเรียก 'apt-get update'

en: The update command takes no arguments
th: คำสั่ง update ไม่รับอาร์กิวเมนต์เพิ่ม

en: Calculating upgrade...
th: กำลังคำนวณการปรับรุ่น...

en: Internal error, Upgrade broke stuff
th: เกิดข้อผิดพลาดภายใน: การปรับรุ่นทำความเสียหาย

en: Done
th: เสร็จแล้ว

note: Only warn if there are no sources.list.d. Only warn if there is no sources.list file.
en: Unable to read %s
th: ไม่สามารถอ่าน %s

en: Unable to change to %s
th: ไม่สามารถเปลี่ยนไดเรกทอรีไปยัง %s

note: FIXME: fallback to a default mirror here instead and provide a config option to define that default
en: No mirror file '%s' found
th: ไม่พบแฟ้มแหล่งสำเนา '%s'

note: FIXME: fallback to a default mirror here instead and provide a config option to define that default
en: Can not read mirror file '%s'
th: ไม่สามารถอ่านแฟ้มแหล่งสำเนา '%s'

en: No entry found in mirror file '%s'
th: ไม่พบรายการในแฟ้มแหล่งสำเนา '%s'

en: [Mirror: %s]
th: [แหล่งสำเนา: %s]

en: Failed to create IPC pipe to subprocess
th: ไม่สามารถสร้างไปป์ IPC ไปยังโพรเซสย่อย

en: Connection closed prematurely
th: การเชื่อมต่อถูกปิดก่อนเวลาอันควร

en: Bad default setting!
th: ค่าตั้งปริยายผิดพลาด!

en: Press enter to continue.
th: กด enter เพื่อดำเนินการต่อ

en: Do you want to erase any previously downloaded .deb files?
th: คุณต้องการจะลบแฟ้ม .deb ต่างๆ ที่ได้ดาวน์โหลดมาก่อนหน้านี้หรือไม่?

en: Some errors occurred while unpacking. Packages that were installed
th: เกิดข้อผิดพลาดขณะแตกแพกเกจ โปรแกรมจะตั้งค่าแพกเกจที่ติดตั้งแล้ว

en: will be configured. This may result in duplicate errors
th: อาจทำให้เกิดข้อความแจ้งข้อผิดพลาดซ้ำ หรือข้อผิดพลาดเนื่องจากแพกเกจที่ต้องใช้ขาดหาย

en: or errors caused by missing dependencies. This is OK, only the errors
th: ซึ่งไม่มีปัญหาอะไร มีเฉพาะข้อผิดพลาดก่อนหน้าข้อความนี้เท่านั้นที่สำคัญ

en: above this message are important. Please fix them and run [I]nstall again
th: กรุณาแก้ปัญหาเหล่านั้น แล้วเรียกติดตั้งใหม่อีกครั้ง

en: Merging available information
th: กำลังผสานรายชื่อของแพกเกจที่มี

en: Usage: apt-extracttemplates file1 [file2 ...]
    
    apt-extracttemplates is a tool to extract config and template info
    from debian packages
    
    Options:
      -h   This help text
      -t   Set the temp dir
      -c=? Read this configuration file
      -o=? Set an arbitrary configuration option, eg -o dir::cache=/tmp
th: วิธีใช้: apt-extracttemplates file1 [file2 ...]
    
    apt-extracttemplates เป็นเครื่องมือสำหรับแยกเอาข้อมูลการตั้งค่าและเทมเพลต
    ออกมาจากแพกเกจเดเบียน
    
    ตัวเลือก:
      -h   แสดงข้อความช่วยเหลือนี้
      -t   กำหนดไดเรกทอรีทำงานชั่วคราว
      -c=?  อ่านแฟ้มค่าตั้งนี้
      -o=?  กำหนดตัวเลือกค่าตั้งเป็นรายตัว เช่น -o dir::cache=/tmp

en: Unable to mkstemp %s
th: ไม่สามารถ mkstemp %s

en: Unable to write to %s
th: ไม่สามารถเขียนลงแฟ้ม %s

en: Cannot get debconf version. Is debconf installed?
th: ไม่สามารถอ่านรุ่นของ debconf ได้ ได้ติดตั้ง debconf ไว้หรือไม่?

en: Package extension list is too long
th: รายชื่อนามสกุลแพกเกจยาวเกินไป

en: Error processing directory %s
th: เกิดข้อผิดพลาดขณะประมวลผลไดเรกทอรี %s

en: Source extension list is too long
th: รายชื่อนามสกุลซอร์สยาวเกินไป

en: Error writing header to contents file
th: เกิดข้อผิดพลาดขณะเขียนข้อมูลส่วนหัวลงในแฟ้มสารบัญ

en: Error processing contents %s
th: เกิดข้อผิดพลาดขณะประมวลผลสารบัญ %s

en: Usage: apt-ftparchive [options] command
    Commands: packages binarypath [overridefile [pathprefix]]
              sources srcpath [overridefile [pathprefix]]
              contents path
              release path
              generate config [groups]
              clean config
    
    apt-ftparchive generates index files for Debian archives. It supports
    many styles of generation from fully automated to functional replacements
    for dpkg-scanpackages and dpkg-scansources
    
    apt-ftparchive generates Package files from a tree of .debs. The
    Package file contains the contents of all the control fields from
    each package as well as the MD5 hash and filesize. An override file
    is supported to force the value of Priority and Section.
    
    Similarly apt-ftparchive generates Sources files from a tree of .dscs.
    The --source-override option can be used to specify a src override file
    
    The 'packages' and 'sources' command should be run in the root of the
    tree. BinaryPath should point to the base of the recursive search and 
    override file should contain the override flags. Pathprefix is
    appended to the filename fields if present. Example usage from the 
    Debian archive:
       apt-ftparchive packages dists/potato/main/binary-i386/ > \
                   dists/potato/main/binary-i386/Packages
    
    Options:
      -h    This help text
      --md5 Control MD5 generation
      -s=?  Source override file
      -q    Quiet
      -d=?  Select the optional caching database
      --no-delink Enable delinking debug mode
      --contents  Control contents file generation
      -c=?  Read this configuration file
      -o=?  Set an arbitrary configuration option
th: วิธีใช้: apt-ftparchive [ตัวเลือก] คำสั่ง
    คำสั่ง: packages binarypath [overridefile [pathprefix]]
            sources srcpath [overridefile [pathprefix]]
            contents path
            release path
            generate config [groups]
            clean config
    
    apt-ftparchive ใช้สร้างแฟ้มดัชนีสำหรับแหล่งแพกเกจเดเบียน รองรับวิธีสร้างหลายแบบ
    ตั้งแต่แบบอัตโนมัติทั้งหมด ไปจนถึงการใช้แทน dpkg-scanpackages และ dpkg-scansources
    
    apt-ftparchive สร้างแฟ้ม Package จากต้นไม้ไดเรกทอรีที่เก็บ .deb  แฟ้ม Package
    จะรวมเนื้อหาข้อมูลควบคุมทุกรายการของแต่ละแพกเกจ รวมถึง MD5 hash และขนาดแฟ้ม
    และรองรับการสร้างแฟ้ม override เพื่อบังคับค่าลำดับความสำคัญและหมวดแพกเกจด้วย
    
    ในทำนองเดียวกัน apt-ftparchive จะสร้างแฟ้ม Sources จากต้นไม้ไดเรกทอรีที่เก็บ .dsc
    คุณสามารถใช้ตัวเลือก --source-override เพื่อระบุแฟ้ม override สำหรับซอร์สได้
    
    คำสั่ง 'packages' และ 'sources' ควรเรียกที่ตำแหน่งรากของต้นไม้ไดเรกทอรี
    ค่า binarypath ควรชี้ไปที่ตำแหน่งฐานที่จะค้นหาแบบทั่วถึง  และแฟ้ม override ก็ควรมีแฟล็ก
    override ต่างๆ สำหรับแพกเกจ  ค่า pathprefix จะถูกเพิ่มเข้าที่หน้าข้อมูล filename ถ้ามี
    ตัวอย่างการใช้งานจากแหล่งแพกเกจเดเบียน:
       apt-ftparchive packages dists/potato/main/binary-i386/ > \
                   dists/potato/main/binary-i386/Packages
    
    ตัวเลือก:
      -h    แสดงข้อความช่วยเหลือนี้
      --md5 ควบคุมการสร้าง MD5
      -s=?  แฟ้ม override สำหรับซอร์ส
      -q    ทำงานแบบเงียบ
      -d=?  เลือกฐานข้อมูลแคชอื่น
      --no-delink เปิดโหมดดีบั๊กสำหรับการตัดลิงก์
      --contents  ควบคุมการสร้างแฟ้มสารบัญ
      -c=?  อ่านแฟ้มค่าตั้งนี้
      -o=?  กำหนดตัวเลือกค่าตั้งเป็นรายตัว

en: No selections matched
th: ไม่มีรายการเลือกที่ตรง

en: Some files are missing in the package file group `%s'
th: บางแฟ้มขาดหายไปในกลุ่มแฟ้มแพกเกจ `%s'

en: DB was corrupted, file renamed to %s.old
th: DB เสีย จะเปลี่ยนชื่อแฟ้มเป็น %s.old

en: DB is old, attempting to upgrade %s
th: DB เป็นรุ่นเก่า จะพยายามปรับรุ่น %s ขึ้น

en: DB format is invalid. If you upgraded from an older version of apt, please remove and re-create the database.
th: ฟอร์แมตของ DB ผิด ถ้าคุณเพิ่งปรับรุ่นมาจาก apt รุ่นเก่า กรุณาลบฐานข้อมูลแล้วสร้างใหม่

en: Unable to open DB file %s: %s
th: ไม่สามารถเปิดแฟ้ม DB %s: %s

en: Failed to stat %s
th: stat %s ไม่สำเร็จ

en: Archive has no control record
th: แพกเกจไม่มีระเบียนควบคุม

en: Unable to get a cursor
th: ไม่สามารถนำตัวชี้ตำแหน่งมาใช้ได้

en: W: Unable to read directory %s
th: W: อ่านไดเรกทอรี %s ไม่สำเร็จ

en: W: Unable to stat %s
th: W: stat %s ไม่สำเร็จ

en: E: Errors apply to file
th: E: ข้อผิดพลาดเกิดกับแฟ้ม

en: Failed to resolve %s
th: หาพาธเต็มของ %s ไม่สำเร็จ

en: Tree walking failed
th: เดินท่องต้นไม้ไม่สำเร็จ

en: Failed to open %s
th: เปิด %s ไม่สำเร็จ

en: Failed to readlink %s
th: readlink %s ไม่สำเร็จ

en: Failed to unlink %s
th: unlink %s ไม่สำเร็จ

en: *** Failed to link %s to %s
th: *** ลิงก์ %s ไปยัง %s ไม่สำเร็จ

en:  DeLink limit of %sB hit.
th:  มาถึงขีดจำกัดการ DeLink ที่ %sB แล้ว

en: Archive had no package field
th: แพกเกจไม่มีช่องข้อมูล 'Package'

en:   %s has no override entry
th:   %s ไม่มีข้อมูล override

en:   %s maintainer is %s not %s
th:   ผู้ดูแล %s คือ %s ไม่ใช่ %s

en:   %s has no source override entry
th:   %s ไม่มีข้อมูล override สำหรับซอร์ส

en:   %s has no binary override entry either
th:   %s ไม่มีข้อมูล override สำหรับไบนารีเช่นกัน

en: realloc - Failed to allocate memory
th: realloc - จองหน่วยความจำไม่สำเร็จ

en: Unable to open %s
th: ไม่สามารถเปิด %s

note: skip spaces find end of word
en: Malformed override %s line %llu (%s)
th: แฟ้ม override %s ผิดรูปแบบที่บรรทัด %llu (%s)

en: Failed to read the override file %s
th: ไม่สามารถอ่านแฟ้ม override %s

en: Malformed override %s line %llu #1
th: แฟ้ม override %s ผิดรูปแบบที่บรรทัด %llu #1

en: Malformed override %s line %llu #2
th: แฟ้ม override %s ผิดรูปแบบที่บรรทัด %llu #2

en: Malformed override %s line %llu #3
th: แฟ้ม override %s ผิดรูปแบบที่บรรทัด %llu #3

en: Unknown compression algorithm '%s'
th: ไม่รู้จักอัลกอริทึมบีบอัด '%s'

en: Compressed output %s needs a compression set
th: ผลลัพธ์ของการบีบอัด %s ต้องมีชุดของการบีบอัดด้วย

en: Failed to create FILE*
th: สร้าง FILE* ไม่สำเร็จ

en: Failed to fork
th: fork ไม่สำเร็จ

en: Compress child
th: โพรเซสลูกสำหรับบีบอัด

en: Internal error, failed to create %s
th: ข้อผิดพลาดภายใน: ไม่สามารถสร้าง %s

en: IO to subprocess/file failed
th: IO ไปยังโพรเซสย่อยหรือแฟ้มล้มเหลว

en: Failed to read while computing MD5
th: อ่านแฟ้มไม่สำเร็จขณะคำนวณ MD5

en: Problem unlinking %s
th: มีปัญหาขณะลบแฟ้ม %s

en: Failed to rename %s to %s
th: ไม่สามารถเปลี่ยนชื่อ %s ไปเป็น %s

en: Usage: apt-internal-solver
    
    apt-internal-solver is an interface to use the current internal
    like an external resolver for the APT family for debugging or alike
    
    Options:
      -h  This help text.
      -q  Loggable output - no progress indicator
      -c=? Read this configuration file
      -o=? Set an arbitrary configuration option, eg -o dir::cache=/tmp
th: วิธีใช้: apt-internal-solver
    
    apt-internal-solver เป็นเครื่องมือสำหรับเรียกใช้กลไกภายในปัจจุบันเสมือนเป็นกลไกการแก้ปัญหาภายนอกสำหรับโปรแกรมตระกูล APT เพื่อการดีบั๊กหรืออะไรทำนองนี้
    
    ตัวเลือก:
      -h  แสดงข้อความช่วยเหลือนี้
      -q  แสดงผลลัพธ์แบบบันทึกลงแฟ้มได้ - ไม่ต้องแสดงความคืบหน้า
      -c=?  อ่านแฟ้มค่าตั้งนี้
      -o=?  กำหนดตัวเลือกค่าตั้งเป็นรายตัว เช่น -o dir::cache=/tmp

en: Unknown package record!
th: พบระเบียนแพกเกจที่ไม่รู้จัก!

en: Usage: apt-sortpkgs [options] file1 [file2 ...]
    
    apt-sortpkgs is a simple tool to sort package files. The -s option is used
    to indicate what kind of file it is.
    
    Options:
      -h   This help text
      -s   Use source file sorting
      -c=? Read this configuration file
      -o=? Set an arbitrary configuration option, eg -o dir::cache=/tmp
th: วิธีใช้: apt-sortpkgs [ตัวเลือก] file1 [file2 ...]
    
    apt-sortpkgs เป็นเครื่องมืออย่างง่ายสำหรับเรียงลำดับแฟ้มรายชื่อแพกเกจ ตัวเลือก -s
    ใช้สำหรับระบุชนิดของแฟ้มที่เรียง
    
    ตัวเลือก:
      -h   แสดงข้อความช่วยเหลือนี้
      -s   เรียงตามแฟ้มซอร์สโค้ด
      -c=? อ่านแฟ้มค่าตั้งนี้
      -o=? กำหนดตัวเลือกค่าตั้งเป็นรายตัว เช่น -o dir::cache=/tmp

en: Failed to write file %s
th: ไม่สามารถเขียนแฟ้ม %s

en: Failed to close file %s
th: ไม่สามารถปิดแฟ้ม %s

en: The path %s is too long
th: พาธ %s ยาวเกินไป

en: Unpacking %s more than once
th: พยายามแตกแพกเกจ %s มากกว่าหนึ่งครั้ง

en: The directory %s is diverted
th: ไดเรกทอรี %s ถูก divert

en: The package is trying to write to the diversion target %s/%s
th: แพกเกจนี้พยายามเขียนลงปลายทางของ diversion %s/%s

en: The diversion path is too long
th: พาธของ diversion ยาวเกินไป

en: The directory %s is being replaced by a non-directory
th: ไดเรกทอรี %s กำลังจะถูกแทนที่ด้วยสิ่งที่ไม่ใช่ไดเรกทอรี

en: Failed to locate node in its hash bucket
th: หาโหนดใน bucket ของแฮชไม่พบ

en: The path is too long
th: พาธยาวเกินไป

en: Overwrite package match with no version for %s
th: พบแพกเกจที่เขียนทับโดยไม่มีข้อมูลรุ่นสำหรับ %s

en: File %s/%s overwrites the one in the package %s
th: แฟ้ม %s/%s เขียนทับแฟ้มในแพกเกจ %s

en: Unable to stat %s
th: ไม่สามารถ stat %s

en: DropNode called on still linked node
th: DropNode ถูกเรียกใช้กับโหนดที่ยังลิงก์อยู่

en: Failed to locate the hash element!
th: หาสมาชิกในตารางแฮชไม่สำเร็จ!

en: Failed to allocate diversion
th: จองเนื้อที่สำหรับ diversion ไม่สำเร็จ

en: Internal error in AddDiversion
th: ข้อผิดพลาดภายในที่ AddDiversion

en: Trying to overwrite a diversion, %s -> %s and %s/%s
th: พยายามเขียนทับ diversion: %s -> %s กับ %s/%s

en: Double add of diversion %s -> %s
th: เพิ่ม diversion %s -> %s ซ้ำสอง

en: Duplicate conf file %s/%s
th: แฟ้มค่าตั้ง %s/%s ซ้ำ

en: Invalid archive signature
th: เอกลักษณ์ของแฟ้มจัดเก็บไม่ถูกต้อง

en: Error reading archive member header
th: เกิดข้อผิดพลาดขณะอ่านข้อมูลส่วนหัวของสมาชิกแฟ้มจัดเก็บ

en: Invalid archive member header %s
th: ข้อมูลส่วนหัว %s ของสมาชิกแฟ้มจัดเก็บไม่ถูกต้อง

en: Invalid archive member header
th: ข้อมูลส่วนหัวของสมาชิกแฟ้มจัดเก็บไม่ถูกต้อง

en: Archive is too short
th: แฟ้มจัดเก็บสั้นเกินไป

en: Failed to read the archive headers
th: อ่านข้อมูลส่วนหัวของแฟ้มจัดเก็บไม่สำเร็จ

en: Failed to create pipes
th: สร้างไปป์ไม่สำเร็จ

en: Failed to exec gzip
th: เรียก gzip ไม่สำเร็จ

en: Corrupted archive
th: แฟ้มจัดเก็บเสียหาย

en: Tar checksum failed, archive corrupted
th: checksum ของแฟ้ม tar ผิดพลาด แฟ้มจัดเก็บเสียหาย

en: Unknown TAR header type %u, member %s
th: พบชนิด %u ของข้อมูลส่วนหัว TAR ที่ไม่รู้จัก ที่สมาชิก %s

en: This is not a valid DEB archive, missing '%s' member
th: แฟ้มนี้ไม่ใช่แพกเกจ DEB ที่ใช้การได้ ขาดสมาชิก '%s'

en: Internal error, could not locate member %s
th: ข้อผิดพลาดภายใน: ไม่พบสมาชิก %s

en: Unparsable control file
th: ไม่สามารถแจงแฟ้มควบคุมได้

en: List directory %spartial is missing.
th: ไม่มีไดเรกทอรีรายชื่อแพกเกจ %spartial

en: Archives directory %spartial is missing.
th: ไม่มีไดเรกทอรีแพกเกจ %spartial

en: Unable to lock directory %s
th: ไม่สามารถล็อคไดเรกทอรี %s

note: only show the ETA if it makes sense two days
en: Retrieving file %li of %li (%s remaining)
th: กำลังดาวน์โหลดแฟ้มที่ %li จาก %li (เหลืออีก %s)

en: Retrieving file %li of %li
th: กำลังดาวน์โหลดแฟ้มที่ %li จาก %li

en: rename failed, %s (%s -> %s).
th: เปลี่ยนชื่อไม่สำเร็จ: %s (%s -> %s)

en: Hash Sum mismatch
th: ผลรวมแฮชไม่ตรงกัน

en: Size mismatch
th: ขนาดไม่ตรงกัน

en: Invalid file format
th: รูปแบบของแฟ้มไม่ถูกต้อง

en: Unable to find expected entry '%s' in Release file (Wrong sources.list entry or malformed file)
th: ไม่พบรายการ '%s' ที่ต้องการในแฟ้ม Release (รายการ sources.list ไม่ถูกต้อง หรือแฟ้มผิดรูปแบบ)

en: Unable to find hash sum for '%s' in Release file
th: ไม่พบผลรวมแฮชสำหรับ '%s' ในแฟ้ม Release

en: There is no public key available for the following key IDs:
th: ไม่มีกุญแจสาธารณะสำหรับกุญแจหมายเลขต่อไปนี้:

en: Release file for %s is expired (invalid since %s). Updates for this repository will not be applied.
th: แฟ้ม Release สำหรับ %s หมดอายุแล้ว (ตั้งแต่ %s ที่แล้ว) จะไม่ใช้รายการปรับรุ่นต่างๆ ของคลังแพกเกจนี้

en: Conflicting distribution: %s (expected %s but got %s)
th: ชุดจัดแจกขัดแย้งกัน: %s (ต้องการ %s แต่พบ %s)

en: An error occurred during the signature verification. The repository is not updated and the previous index files will be used. GPG error: %s: %s
th: เกิดข้อผิดพลาดขณะตรวจสอบลายเซ็น จะไม่ปรับข้อมูลคลังแพกเกจนี้ และจะใช้แฟ้มดัชนีเก่า ข้อผิดพลาดจาก GPG: %s: %s

note: Invalid signature file, reject (LP: #346386) (Closes: #627642)
en: GPG error: %s: %s
th: ข้อผิดพลาดจาก GPG: %s: %s

en: I wasn't able to locate a file for the %s package. This might mean you need to manually fix this package. (due to missing arch)
th: ไม่พบแฟ้มสำหรับแพกเกจ %s คุณอาจต้องแก้ปัญหาแพกเกจนี้เอง (ไม่มี arch)

en: Can't find a source to download version '%s' of '%s'
th: ไม่พบแหล่งที่จะดาวน์โหลดรุ่น '%s' ของ '%s' ได้

en: The package index files are corrupted. No Filename: field for package %s.
th: แฟ้มดัชนีแพกเกจเสียหาย ไม่มีข้อมูล Filename: (ชื่อแฟ้ม) สำหรับแพกเกจ %s

en: The method driver %s could not be found.
th: ไม่พบไดรเวอร์สำหรับวิธีการ %s

en: Is the package %s installed?
th: ได้ติดตั้งแพกเกจ %s ไว้หรือไม่?

en: Method %s did not start correctly
th: ไม่สามารถเรียกทำงานวิธีการ %s

en: Please insert the disc labeled: '%s' in the drive '%s' and press enter.
th: กรุณาใส่แผ่นชื่อ: '%s' ลงในไดรว์ '%s' แล้วกด enter

en: The package %s needs to be reinstalled, but I can't find an archive for it.
th: จำเป็นต้องติดตั้งแพกเกจ %s ซ้ำ แต่หาตัวแพกเกจไม่พบ

en: Error, pkgProblemResolver::Resolve generated breaks, this may be caused by held packages.
th: ข้อผิดพลาด: pkgProblemResolver::Resolve สร้างคำตอบที่ทำให้เกิดแพกเกจเสีย อาจเกิดจากแพกเกจที่ถูกกำหนดให้คงรุ่นไว้

en: Unable to correct problems, you have held broken packages.
th: ไม่สามารถแก้ปัญหาได้ คุณได้คงรุ่นแพกเกจที่เสียอยู่ไว้

en: The package lists or status file could not be parsed or opened.
th: ไม่สามารถแจงหรือเปิดรายชื่อแพกเกจหรือสถานะแพกเกจได้

en: You may want to run apt-get update to correct these problems
th: คุณอาจเรียก `apt-get update' เพื่อแก้ปัญหาเหล่านี้ได้

en: The list of sources could not be read.
th: ไม่สามารถอ่านรายชื่อแหล่งแพกเกจได้

en: Release '%s' for '%s' was not found
th: ไม่พบรุ่นย่อย '%s' ของ '%s'

en: Version '%s' for '%s' was not found
th: ไม่พบรุ่น '%s' ของ '%s'

en: Couldn't find task '%s'
th: ไม่พบงานติดตั้ง '%s'

en: Couldn't find any package by regex '%s'
th: ไม่พบแพกเกจที่ตรงกับนิพจน์เรกิวลาร์ '%s'

en: Couldn't find any package by glob '%s'
th: ไม่พบแพกเกจที่ตรงกับ glob '%s'

en: Can't select versions from package '%s' as it is purely virtual
th: ไม่สามารถเลือกรุ่นต่างๆ ของแพกเกจ '%s' ได้ เนื่องจากเป็นแพกเกจเสมือนอย่างแท้จริง

en: Can't select installed nor candidate version from package '%s' as it has neither of them
th: ไม่สามารถเลือกรุ่นที่ติดตั้งไว้หรือรุ่นสำหรับติดตั้งของแพกเกจ '%s' ได้ เนื่องจากไม่มีทั้งสองอย่าง

en: Can't select newest version from package '%s' as it is purely virtual
th: ไม่สามารถเลือกรุ่นใหม่ที่สุดของแพกเกจ '%s' ได้ เนื่องจากเป็นแพกเกจเสมือนอย่างแท้จริง

en: Can't select candidate version from package %s as it has no candidate
th: ไม่สามารถเลือกรุ่นสำหรับติดตั้งของแพกเกจ '%s' ได้ เนื่องจากไม่มีรุ่นสำหรับติดตั้ง

en: Can't select installed version from package %s as it is not installed
th: ไม่สามารถเลือกรุ่นที่ติดตั้งไว้ของแพกเกจ '%s' ได้ เนื่องจากแพกเกจไม่ได้ติดตั้งไว้

en: Line %u too long in source list %s.
th: บรรทัด %u ในแฟ้มรายชื่อแหล่งแพกเกจ %s ยาวเกินไป

en: Using CD-ROM mount point %s
th: กำลังใช้จุดเมานท์ซีดีรอม %s

en: Unmounting CD-ROM...
th: กำลังเลิกเมานท์ซีดีรอม...

en: Waiting for disc...
th: กำลังรอแผ่น...

en: Mounting CD-ROM...
th: กำลังเมานท์ซีดีรอม...

en: Identifying...
th: กำลังตรวจสอบชื่อแผ่น...

en: Stored label: %s
th: ชื่อที่เก็บไว้: %s

en: Scanning disc for index files...
th: กำลังสำรวจข้อมูลในแผ่นเพื่อหาแฟ้มดัชนี...

en: Found %zu package indexes, %zu source indexes, %zu translation indexes and %zu signatures
th: พบดัชนีแพกเกจ %zu รายการ, ดัชนีซอร์ส %zu รายการ, ดัชนีคำแปล %zu รายการ และลายเซ็น %zu รายการ

en: Unable to locate any package files, perhaps this is not a Debian Disc or the wrong architecture?
th: ไม่พบแฟ้มแพกเกจใดๆ บางทีแผ่นนี้อาจจะไม่ใช่แผ่นเดเบียน หรือสถาปัตยกรรมอาจไม่ถูกต้อง

en: Found label '%s'
th: พบชื่อแผ่น '%s'

en: That is not a valid name, try again.
th: ไม่ใช่ชื่อที่ใช้ได้ กรุณาลองใหม่

en: This disc is called: 
    '%s'
th: แผ่นนี้เรียกชื่อว่า:
    '%s'

en: Copying package lists...
th: กำลังคัดลอกรายชื่อแพกเกจ...

en: Writing new source list
th: กำลังเขียนรายชื่อแหล่งแพกเกจแหล่งใหม่

en: Source list entries for this disc are:
th: บรรทัดรายชื่อแหล่งแพกเกจสำหรับแผ่นนี้คือ:

en: Unable to stat %s.
th: ไม่สามารถ stat %s

en: Building dependency tree
th: กำลังสร้างโครงสร้างลำดับความสัมพันธ์

en: Candidate versions
th: รุ่นแพกเกจที่มี

en: Dependency generation
th: สร้างลำดับความสัมพันธ์

en: Reading state information
th: กำลังอ่านข้อมูลสถานะ

en: Failed to open StateFile %s
th: ไม่สามารถเปิดแฟ้มสถานะ %s

en: Failed to write temporary StateFile %s
th: ไม่สามารถเขียนแฟ้มสถานะชั่วคราว %s

en: Send scenario to solver
th: ส่งสภาวการณ์ไปยังกลไกการแก้ปัญหา

en: Send request to solver
th: ส่งคำสั่งไปยังกลไกการแก้ปัญหา

en: Prepare for receiving solution
th: เตรียมรับคำตอบ

en: External solver failed without a proper error message
th: กลไกการแก้ปัญหาภายนอกทำงานล้มเหลวโดยไม่มีข้อความข้อผิดพลาดที่เหมาะสม

en: Execute external solver
th: เรียกกลไกการแก้ปัญหาภายนอก

en: Wrote %i records.
th: เขียนแล้ว %i ระเบียน

en: Wrote %i records with %i missing files.
th: เขียนแล้ว %i ระเบียน โดยมีแฟ้มขาดหาย %i แฟ้ม

en: Wrote %i records with %i mismatched files
th: เขียนแล้ว %i ระเบียน โดยมีแฟ้มผิดขนาด %i แฟ้ม

en: Wrote %i records with %i missing files and %i mismatched files
th: เขียนแล้ว %i ระเบียน โดยมีแฟ้มขาดหาย %i แฟ้ม และแฟ้มผิดขนาด %i แฟ้ม

en: Can't find authentication record for: %s
th: ไม่พบระเบียนยืนยันความแท้สำหรับ: %s

en: Hash mismatch for: %s
th: แฮชไม่ตรงกันสำหรับ: %s

en: Unable to parse Release file %s
th: ไม่สามารถแจงแฟ้ม Release %s

en: No sections in Release file %s
th: ไม่มีหัวข้อย่อยในแฟ้ม Release %s

en: No Hash entry in Release file %s
th: ไม่มีรายการแฮชในแฟ้ม Release %s

en: Invalid 'Valid-Until' entry in Release file %s
th: รายการ 'Valid-Until' ไม่ถูกต้องในแฟ้ม Release %s

en: Invalid 'Date' entry in Release file %s
th: รายการ 'Date' ไม่ถูกต้องในแฟ้ม Release %s

en: Packaging system '%s' is not supported
th: ไม่รองรับระบบแพกเกจ '%s'

en: Unable to determine a suitable packaging system type
th: ไม่สามารถระบุชนิดของระบบแพกเกจที่เหมาะสมได้

en: Progress: [%3i%%]
th: ความคืบหน้า: [%3i%%]

en: Running dpkg
th: กำลังเรียก dpkg

en: Could not perform immediate configuration on '%s'. Please see man 5 apt.conf under APT::Immediate-Configure for details. (%d)
th: ไม่สามารถตั้งค่า '%s' แบบทันทีได้ กรุณาอ่านรายละเอียดเพิ่มเติมจาก man 5 apt.conf ที่หัวข้อ APT::Immediate-Configure (%d)

en: Could not configure '%s'.
th: ไม่สามารถตั้งค่า '%s'

en: This installation run will require temporarily removing the essential package %s due to a Conflicts/Pre-Depends loop. This is often bad, but if you really want to do it, activate the APT::Force-LoopBreak option.
th: การติดตั้งครั้งนี้จำเป็นต้องลบแพกเกจ %s ชั่วคราว อันเนื่องมาจากความขัดแย้งหรือความขึ้นต่อกันระหว่างติดตั้งที่เป็นวงรอบ ซึ่งแพกเกจดังกล่าวเป็นแพกเกจที่จำเป็นสำหรับระบบ การลบดังกล่าวมักเป็นอันตราย แต่ถ้าคุณต้องการทำเช่นนั้นจริงๆ ก็ให้เปิดตัวเลือก APT::Force-LoopBreak

en: Empty package cache
th: แคชของแพกเกจว่างเปล่า

en: The package cache file is corrupted
th: แฟ้มแคชของแพกเกจเสียหาย

en: The package cache file is an incompatible version
th: แฟ้มแคชของแพกเกจเป็นคนละรุ่นกัน

en: The package cache file is corrupted, it is too small
th: แฟ้มแคชของแพกเกจเสียหาย แฟ้มมีขนาดเล็กกว่าที่ควรจะเป็น

en: This APT does not support the versioning system '%s'
th: APT รุ่นนี้ไม่รองรับระบบนับรุ่นแบบ '%s'

en: The package cache was built for a different architecture
th: แคชของแพกเกจถูกสร้างมาสำหรับสถาปัตยกรรมอื่น

en: Depends
th: ต้องใช้

en: PreDepends
th: ต้องใช้ขณะติดตั้ง

en: Suggests
th: แนะนำ

en: Recommends
th: ควรใช้ร่วมกับ

en: Conflicts
th: ขัดแย้งกับ

en: Replaces
th: แทนที่

en: Obsoletes
th: ใช้แทน

en: Breaks
th: ทำให้พัง

en: Enhances
th: เพิ่มความสามารถ

en: important
th: สำคัญ

en: required
th: จำเป็น

en: standard
th: มาตรฐาน

en: optional
th: ตัวเลือก

en: extra
th: ส่วนเสริม

en: Cache has an incompatible versioning system
th: แคชมีระบบนับรุ่นที่ไม่ตรงกัน

note: TRANSLATOR: The first placeholder is a package name, the other two should be copied verbatim as they include debug info
en: Error occurred while processing %s (%s%d)
th: เกิดข้อผิดพลาดขณะประมวลผล %s (%s%d)

en: Wow, you exceeded the number of package names this APT is capable of.
th: โอ้ คุณมาถึงขีดจำกัดจำนวนชื่อแพกเกจที่ APT สามารถรองรับได้แล้ว

en: Wow, you exceeded the number of versions this APT is capable of.
th: โอ้ คุณมาถึงขีดจำกัดจำนวนรุ่นแพกเกจที่ APT สามารถรองรับได้แล้ว

en: Wow, you exceeded the number of descriptions this APT is capable of.
th: โอ้ คุณมาถึงขีดจำกัดจำนวนคำบรรยายแพกเกจที่ APT สามารถรองรับได้แล้ว

en: Wow, you exceeded the number of dependencies this APT is capable of.
th: โอ้ คุณมาถึงขีดจำกัดจำนวนความสัมพันธ์ระหว่างแพกเกจที่ APT สามารถรองรับได้แล้ว

en: Package %s %s was not found while processing file dependencies
th: ไม่พบแพกเกจ %s %s ขณะประมวลผลความขึ้นต่อแฟ้ม

en: Couldn't stat source package list %s
th: ไม่สามารถ stat รายการแพกเกจซอร์ส %s

en: Reading package lists
th: กำลังอ่านรายชื่อแพกเกจ

en: Collecting File Provides
th: กำลังเก็บข้อมูลแฟ้มที่ตระเตรียมให้

en: IO Error saving source cache
th: เกิดข้อผิดพลาด IO ขณะบันทึกแคชของซอร์ส

en: Index file type '%s' is not supported
th: ไม่รองรับแฟ้มดัชนีชนิด '%s'

en: The value '%s' is invalid for APT::Default-Release as such a release is not available in the sources
th: ค่า '%s' ไม่สามารถใช้กับ APT::Default-Release ได้ เนื่องจากรุ่นดังกล่าวไม่มีในแหล่ง

en: Invalid record in the preferences file %s, no Package header
th: ระเบียนผิดรูปแบบในแฟ้มค่าปรับแต่ง %s: ไม่มีข้อมูลส่วนหัว 'Package'

en: Did not understand pin type %s
th: ไม่เข้าใจชนิดการตรึง %s

en: No priority (or zero) specified for pin
th: ไม่ได้ระบุลำดับความสำคัญ (หรือค่าศูนย์) สำหรับการตรึง

en: Malformed stanza %u in source list %s (URI parse)
th: วรรคที่ %u ในแฟ้มรายชื่อแหล่งแพกเกจ %s ผิดรูปแบบ (ขณะแจง URI)

en: Malformed line %lu in source list %s ([option] unparseable)
th: บรรทัด %lu ในแฟ้มรายชื่อแหล่งแพกเกจ %s ผิดรูปแบบ ([ตัวเลือก] แจงไม่ผ่าน)

en: Malformed line %lu in source list %s ([option] too short)
th: บรรทัด %lu ในแฟ้มรายชื่อแหล่งแพกเกจ %s ผิดรูปแบบ ([ตัวเลือก] สั้นเกินไป)

en: Malformed line %lu in source list %s ([%s] is not an assignment)
th: บรรทัด %lu ในแฟ้มรายชื่อแหล่งแพกเกจ %s ผิดรูปแบบ ([%s] ไม่ใช่การกำหนดค่า)

en: Malformed line %lu in source list %s ([%s] has no key)
th: บรรทัด %lu ในแฟ้มรายชื่อแหล่งแพกเกจ %s ผิดรูปแบบ ([%s] ไม่มีคีย์)

en: Malformed line %lu in source list %s ([%s] key %s has no value)
th: บรรทัด %lu ในแฟ้มรายชื่อแหล่งแพกเกจ %s ผิดรูปแบบ ([%s] คีย์ %s ไม่มีค่า)

en: Malformed line %lu in source list %s (URI)
th: บรรทัด %lu ในแฟ้มรายชื่อแหล่งแพกเกจ %s ผิดรูปแบบ (URI)

en: Malformed line %lu in source list %s (dist)
th: บรรทัด %lu ในแฟ้มรายชื่อแหล่งแพกเกจ %s ผิดรูปแบบ (dist)

en: Malformed line %lu in source list %s (URI parse)
th: บรรทัด %lu ในแฟ้มรายชื่อแหล่งแพกเกจ %s ผิดรูปแบบ (ขณะแจง URI)

en: Malformed line %lu in source list %s (absolute dist)
th: บรรทัด %lu ในแฟ้มรายชื่อแหล่งแพกเกจ %s ผิดรูปแบบ (dist แบบสัมบูรณ์)

en: Malformed line %lu in source list %s (dist parse)
th: บรรทัด %lu ในแฟ้มรายชื่อแหล่งแพกเกจ %s ผิดรูปแบบ (ขณะแจง dist)

en: Opening %s
th: กำลังเปิด %s

en: Malformed line %u in source list %s (type)
th: บรรทัด %u ในแฟ้มรายชื่อแหล่งแพกเกจ %s ผิดรูปแบบ (ชนิด)

en: Type '%s' is not known on line %u in source list %s
th: ไม่รู้จักชนิด '%s' ที่บรรทัด %u ในแฟ้มรายชื่อแหล่งแพกเกจ %s

en: Type '%s' is not known on stanza %u in source list %s
th: ไม่รู้จักชนิด '%s' ที่วรรคที่ %u ในแฟ้มรายชื่อแหล่งแพกเกจ %s

en: You must put some 'source' URIs in your sources.list
th: คุณต้องเพิ่ม URI ชนิด 'source' ใน sources.list ของคุณด้วย

en: Unable to parse package file %s (1)
th: ไม่สามารถแจงแฟ้มแพกเกจ %s (1)

en: Unable to parse package file %s (2)
th: ไม่สามารถแจงแฟ้มแพกเกจ %s (2)

en: Some index files failed to download. They have been ignored, or old ones used instead.
th: ดาวน์โหลดแฟ้มดัชนีบางแฟ้มไม่สำเร็จ จะข้ามรายการดังกล่าวไป หรือใช้ข้อมูลเก่าแทน

en: Vendor block %s contains no fingerprint
th: บล็อคผู้ผลิต %s ไม่มีลายนิ้วมือ

en: Unable to stat the mount point %s
th: ไม่สามารถ stat จุดเมานท์ %s

en: Failed to stat the cdrom
th: ไม่สามารถ stat ซีดีรอม

en: Command line option '%c' [from %s] is not known.
th: ไม่รู้จักตัวเลือกบรรทัดคำสั่ง '%c' [จาก %s]

en: Command line option %s is not understood
th: ไม่เข้าใจตัวเลือกบรรทัดคำสั่ง %s

en: Command line option %s is not boolean
th: ตัวเลือกบรรทัดคำสั่ง %s ไม่ได้เป็นค่าบูลีน

en: Option %s requires an argument.
th: ตัวเลือก %s ต้องมีอาร์กิวเมนต์

en: Option %s: Configuration item specification must have an =<val>.
th: ตัวเลือก %s: การกำหนดรายการค่าตั้งต้องมี =<val>

en: Option %s requires an integer argument, not '%s'
th: ตัวเลือก %s ต้องการอาร์กิวเมนต์จำนวนเต็ม ไม่ใช่ '%s'

en: Option '%s' is too long
th: ตัวเลือก '%s' ยาวเกินไป

en: Sense %s is not understood, try true or false.
th: ไม่เข้าใจค่าบูลีน %s กรุณาลองใช้ true หรือ false

en: Invalid operation %s
th: ไม่รู้จักคำสั่ง %s

en: Unrecognized type abbreviation: '%c'
th: พบตัวย่อของชนิดที่ข้อมูลไม่รู้จัก: '%c'

en: Opening configuration file %s
th: ขณะเปิดแฟ้มค่าตั้ง %s

en: Syntax error %s:%u: Block starts with no name.
th: ไวยากรณ์ผิดพลาด %s:%u: เริ่มบล็อคโดยไม่มีชื่อ

en: Syntax error %s:%u: Malformed tag
th: ไวยากรณ์ผิดพลาด %s:%u: แท็กผิดรูปแบบ

en: Syntax error %s:%u: Extra junk after value
th: ไวยากรณ์ผิดพลาด %s:%u: มีขยะเกินหลังค่า

en: Syntax error %s:%u: Directives can only be done at the top level
th: ไวยากรณ์ผิดพลาด %s:%u: สามารถใช้ directive ที่ระดับบนสุดได้เท่านั้น

en: Syntax error %s:%u: Too many nested includes
th: ไวยากรณ์ผิดพลาด %s:%u: ใช้ include ซ้อนกันมากเกินไป

en: Syntax error %s:%u: Included from here
th: ไวยากรณ์ผิดพลาด %s:%u: include จากที่นี่

en: Syntax error %s:%u: Unsupported directive '%s'
th: ไวยากรณ์ผิดพลาด %s:%u: พบ directive '%s' ที่ไม่รองรับ

en: Syntax error %s:%u: clear directive requires an option tree as argument
th: ไวยากรณ์ผิดพลาด %s:%u: directive 'clear' ต้องมีอาร์กิวเมนต์เป็นลำดับชั้นตัวเลือก

en: Syntax error %s:%u: Extra junk at end of file
th: ไวยากรณ์ผิดพลาด %s:%u: มีขยะเกินหลังจบแฟ้ม

en: Not using locking for read only lock file %s
th: จะไม่ใช้การล็อคกับแฟ้มล็อค %s ที่อ่านได้อย่างเดียว

en: Could not open lock file %s
th: ไม่สามารถเปิดแฟ้มล็อค %s

en: Not using locking for nfs mounted lock file %s
th: จะไม่ใช้การล็อคกับแฟ้มล็อค %s ที่เมานท์ผ่าน nfs

en: Could not get lock %s
th: ไม่สามารถล็อค %s

en: List of files can't be created as '%s' is not a directory
th: ไม่สามารถสร้างรายชื่อแฟ้มได้ เนื่องจาก '%s' ไม่ใช่ไดเรกทอรี

en: Ignoring '%s' in directory '%s' as it is not a regular file
th: จะละเลย '%s' ในไดเรกทอรี '%s' เนื่องจากไม่ใช่แฟ้มธรรมดา

en: Ignoring file '%s' in directory '%s' as it has no filename extension
th: จะละเลย '%s' ในไดเรกทอรี '%s' เนื่องจากไม่มีส่วนขยายในชื่อแฟ้ม

en: Ignoring file '%s' in directory '%s' as it has an invalid filename extension
th: จะละเลย '%s' ในไดเรกทอรี '%s' เนื่องจากส่วนขยายในชื่อแฟ้มไม่สามารถใช้การได้

en: Sub-process %s received a segmentation fault.
th: โพรเซสย่อย %s เกิดข้อผิดพลาดของการใช้ย่านหน่วยความจำ (segmentation fault)

en: Sub-process %s received signal %u.
th: โพรเซสย่อย %s ได้รับสัญญาณ %u

en: Sub-process %s returned an error code (%u)
th: โพรเซสย่อย %s คืนค่าข้อผิดพลาด (%u)

en: Sub-process %s exited unexpectedly
th: โพรเซสย่อย %s จบการทำงานกะทันหัน

en: Problem closing the gzip file %s
th: เกิดปัญหาขณะปิดแฟ้ม gzip %s

en: Could not open file %s
th: ไม่สามารถเปิดแฟ้ม %s

en: Could not open file descriptor %d
th: ไม่สามารถเปิด file destriptor %d

en: Failed to create subprocess IPC
th: สร้าง IPC ของโพรเซสย่อยไม่สำเร็จ

en: Failed to exec compressor
th: เรียกทำงานตัวบีบอัดไม่สำเร็จ

en: read, still have %llu to read but none left
th: read: ยังเหลือ %llu ที่ยังไม่ได้อ่าน แต่ข้อมูลหมดแล้ว

en: write, still have %llu to write but couldn't
th: write: ยังเหลือ %llu ที่ยังไม่ได้เขียน แต่ไม่สามารถเขียนได้

en: Problem closing the file %s
th: เกิดปัญหาขณะปิดแฟ้ม %s

en: Problem renaming the file %s to %s
th: เกิดปัญหาขณะเปลี่ยนชื่อแฟ้ม %s ไปเป็น %s

en: Problem unlinking the file %s
th: เกิดปัญหาขณะลบแฟ้ม %s

en: Problem syncing the file
th: เกิดปัญหาขณะ sync แฟ้ม

note: TRANSLATOR: %s is the trusted keyring parts directory
en: No keyring installed in %s.
th: ไม่มีพวงกุญแจติดตั้งไว้ใน %s

en: Can't mmap an empty file
th: ไม่สามารถ mmap แฟ้มเปล่า

en: Couldn't duplicate file descriptor %i
th: ไม่สามารถทำซ้ำ file descriptor %i

en: Couldn't make mmap of %llu bytes
th: ไม่สามารถสร้าง mmap ขนาด %llu ไบต์

en: Unable to close mmap
th: ไม่สามารถปิด mmap

en: Unable to synchronize mmap
th: ไม่สามารถปรับ mmap ให้ตรงกัน

en: Couldn't make mmap of %lu bytes
th: ไม่สามารถสร้าง mmap ขนาด %lu ไบต์

en: Failed to truncate file
th: ไม่สามารถตัดท้ายแฟ้ม

en: Dynamic MMap ran out of room. Please increase the size of APT::Cache-Start. Current value: %lu. (man 5 apt.conf)
th: MMap แบบพลวัตมีเนื้อที่ไม่พอ กรุณาเพิ่มขนาดของ APT::Cache-Start  ค่าปัจจุบัน: %lu (man 5 apt.conf)

en: Unable to increase the size of the MMap as the limit of %lu bytes is already reached.
th: ไม่สามารถเพิ่มขนาดของ MMap เนื่องจากถึงขีดจำกัด %lu ไบต์แล้ว

en: Unable to increase size of the MMap as automatic growing is disabled by user.
th: ไม่สามารถเพิ่มขนาดของ MMap เนื่องจากผู้ใช้ปิดการขยายขนาดอัตโนมัติ

en: %c%s... Error!
th: %c%s... ผิดพลาด!

en: %c%s... Done
th: %c%s... เสร็จแล้ว

note: d means days, h means hours, min means minutes, s means seconds
en: %lid %lih %limin %lis
th: %liวัน %liชม. %liนาที %liวิ

note: h means hours, min means minutes, s means seconds
en: %lih %limin %lis
th: %liชม. %liนาที %liวิ

note: min means minutes, s means seconds
en: %limin %lis
th: %liนาที %liวิ

note: s means seconds
en: %lis
th: %liวิ

en: Selection %s not found
th: ไม่พบรายการเลือก %s

en: Unable to lock the administration directory (%s), is another process using it?
th: ไม่สามารถล็อคไดเรกทอรีดูแลระบบ (%s) มีโพรเซสอื่นใช้งานอยู่หรือเปล่า?

en: Unable to lock the administration directory (%s), are you root?
th: ไม่สามารถล็อคไดเรกทอรีดูแลระบบ (%s) คุณเป็น root หรือเปล่า?

note: TRANSLATORS: the %s contains the recovery command, usually dpkg --configure -a
en: dpkg was interrupted, you must manually run '%s' to correct the problem.
th: dpkg ถูกขัดจังหวะ คุณต้องเรียก '%s' เองเพื่อแก้ปัญหา

en: Not locked
th: ไม่ได้ล็อคอยู่

en: Installing %s
th: กำลังติดตั้ง %s

en: Configuring %s
th: กำลังตั้งค่า %s

en: Removing %s
th: กำลังถอดถอน %s

en: Completely removing %s
th: กำลังถอดถอน %s อย่างสมบูรณ์

en: Noting disappearance of %s
th: กำลังจดบันทึกการหายไปของ %s

en: Running post-installation trigger %s
th: กำลังเรียกการสะกิด %s หลังการติดตั้ง

note: FIXME: use a better string after freeze
en: Directory '%s' missing
th: ไม่มีไดเรกทอรี '%s'

en: Could not open file '%s'
th: ไม่สามารถเปิดแฟ้ม '%s'

en: Preparing %s
th: กำลังเตรียม %s

en: Unpacking %s
th: กำลังแตกแพกเกจ %s

en: Preparing to configure %s
th: กำลังเตรียมตั้งค่า %s

en: Installed %s
th: ติดตั้ง %s แล้ว

en: Preparing for removal of %s
th: กำลังเตรียมถอดถอน %s

en: Removed %s
th: ถอดถอน %s แล้ว

en: Preparing to completely remove %s
th: กำลังเตรียมถอดถอน %s อย่างสมบูรณ์

en: Completely removed %s
th: ถอดถอน %s อย่างสมบูรณ์แล้ว

en: ioctl(TIOCGWINSZ) failed
th: ioctl(TIOCGWINSZ) ล้มเหลว

en: Can not write log (%s)
th: ไม่สามารถเขียนปูม (%s)

en: Is /dev/pts mounted?
th: ได้เมานท์ /dev/pts ไว้หรือไม่?

en: Is stdout a terminal?
th: stdout เป็นเทอร์มินัลหรือไม่?

en: Operation was interrupted before it could finish
th: ปฏิบัติการถูกขัดจังหวะก่อนที่จะสามารถทำงานเสร็จ

en: No apport report written because MaxReports is reached already
th: ไม่มีการเขียนรายงาน apport เพราะถึงขีดจำกัด MaxReports แล้ว

note: check if its not a follow up error
en: dependency problems - leaving unconfigured
th: มีปัญหาความขึ้นต่อกัน - จะทิ้งไว้โดยไม่ตั้งค่า

en: No apport report written because the error message indicates its a followup error from a previous failure.
th: ไม่มีการเขียนรายงาน apport เพราะข้อความข้อผิดพลาดระบุว่าเป็นสิ่งที่ตามมาจากข้อผิดพลาดก่อนหน้า

en: No apport report written because the error message indicates a disk full error
th: ไม่มีการเขียนรายงาน apport เพราะข้อความข้อผิดพลาดระบุว่าเกิดจากดิสก์เต็ม

en: No apport report written because the error message indicates a out of memory error
th: ไม่มีการเขียนรายงาน apport เพราะข้อความข้อผิดพลาดระบุว่าเกิดจากหน่วยความจำเต็ม

en: No apport report written because the error message indicates an issue on the local system
th: ไม่มีการเขียนรายงาน apport เพราะข้อความข้อผิดพลาดระบุว่าเกิดจากปัญหาของระบบในเครื่อง

en: No apport report written because the error message indicates a dpkg I/O error
th: ไม่มีการเขียนรายงาน apport เพราะข้อความข้อผิดพลาดระบุว่าเกิดจากปัญหาการอ่าน/เขียนของ dpkg
